นักสเก็ตบอร์ดทีมชาติไทย โชว์ผลงานกระหึ่ม หลังกวาดเรียบทั้ง 3 อันดับ “ชัย” ธวัชชัย แช่อึ้ง โชว์ลีลากระชากคว้าแชมป์กลับบ้าน ขณะที่ “เพชร” ณภัทร วิจิตรจรุง และ “มาร์เกอร์” จิรสิน พรชัยสุรีย์ ไม่น้อยหน้า คว้าอันดับ 2 และ 3 ตามลำดับ ในศึกสเก็ตบอดนานาชาติ “ฮานอย สเก็ตปาร์ค 2022” ที่เวียดนาม จัดขึ้นเป็นครั้งแรก หลังโควิด-19 คลี่คลายลง
การแข่งขันสเก็ตบอดนานาชาติ รายการ “ฮานอย สเก็ตปาร์ค 2022” ที่กรุงฮานอย ประเทศเวียดนาม ซึ่งมีเหล่านักสเก็ตบอร์ดระดับท็อปของชาติอาเซียน ร่วมชิงชัยอย่างคับคั่ง เนื่องจากเป็นการแข่งขันครั้งแรก หลังสถานการณ์การแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 เริ่มคลี่คลาย
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2022/07/S02-640x566.jpg)
ปรากฏว่า ในรุ่นโปร อินวิเตชั่นแนล นักสเก็ตบอร์ดทีมชาติไทย โชว์ลีลาได้สะท้านอาเซียน หลังช่วยกันเหมากวาดรางวัลมาครบทั้ง 3 อันดับ โดยแชมป์เป็นของ “ชัย” ธวัชชัย แช่อึ้ง ทำคะแนนรวมได้ 247 คะแนน อันดับ 2 “เพชร” ณภัทร วิจิตรจรุง ทำได้ 240 คะแนน อันดับ 3 “มาร์เกอร์” จิรสิน พรชัยสุรีย์ 228 คะแนน ส่วนอันดับ 4 ฟิคิรี ฟัวซี จากมาเลเซีย ทำได้ 225 คะแนน และอันดับ 5 มาค เฟลิเซียโน จากฟิลิปปินส์ ทำได้ 216 คะแนน
เคนนี่ รีด อดีตโปรสเก็ตระดับแนวหน้าของโลก ที่ปัจจุบันเป็นหัวหน้าผู้ฝึกสอนทีมชาติไทย กล่าวว่า “รู้สึกภูมิใจกับผลงานของนักกีฬาไทยเป็นอย่างมาก เมื่อเทียบกับนักกีฬาชั้นนำในภูมิภาคอาเซียน เราจะเดินหน้าเต็มตัวเพื่อล่าโควต้าโอลิมปิค Road To Paris ปลายปีนี้”
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2022/07/S04-640x416.jpg)
สำหรับการแข่งขันสเก็ตบอร์ด “ฮานอย สเก็ตปาร์ค 2022” นั้น เป็นรายการระดับสากลครั้งแรกของเวียดนาม มีนักสเก็ตชั้นนำจากเมืองต่างๆ ทั่วประเทศ และนักกีฬาจากชาติอาเซียน รวมกว่า 150 คน เข้าร่วมชิงชัยบนสนามสเก็ตมาตรฐานโลก ซึ่งสมาคมสเก็ตแห่งเวียดนาม ใช้เป็นสถานที่เก็บตัวนักกีฬาทีมชาติเวียดนาม ในการเตรียมความพร้อมไปแข่งขันล่าโควตาลุยศึกกีฬาโอลิมปิกเกมส์ 2024 ที่กรุงปารีส ประเทศฝรั่งเศส ในอีก 2 ปีข้างหน้า รวมทั้งกีฬาโอลิมปิกเกมส์ 2028 ที่นครลอสแองเจลิส ประเทศสหรัฐอเมริกา ในครั้งถัดไป