ตามที่ บริษัท สิงห์ปาร์ค เชียงราย จำกัด ได้ร่วมกับ การกีฬาแห่งประเทศไทย จังหวัดเชียงราย และ เครือข่ายชมรมจักรยาน จังหวัดเชียงราย ได้จัดกิจกรรมการแข่งขันจักรยาน “เชียงราย โรด คลาสสิก 2022” ที่สิงห์ปาร์คเชียงราย เพื่อส่งเสริมการออกกำลังกายด้วยการปั่นจักรยาน และประชาสัมพันธ์การท่องเที่ยว กระตุ้นเศรษฐกิจของจังหวัดเชียงราย โดยมุ่งหวังให้จังหวัดเชียงรายเป็นเมืองจักรยาน มีเส้นทางแบ่งเป็น 4 ระยะ ได้แก่ 25 กม., 70 กม., 110 กม. และ 160 กิโลเมตร
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2022/11/1668577953677-1200x840.jpg)
โดยกิจกรรมการแข่งขันในครั้งนี้ได้รับความสนใจจากนักปั่นจากทั่วประเทศ, ชาวต่างชาติ และดารา อินฟลูเอนเซอร์ รวมกว่า 2,000 คน มาเข้าร่วมกิจกรรมปั่นจักรยานบนเส้นทางที่งดงามของธรรมชาติซึ่งผ่านจุดท่องเที่ยวที่สำคัญของจังหวัดเชียงราย เริ่มจาก สิงห์ปาร์คเชียงราย วัดร่องขุ่น สะพานข้ามหนองหลวง ผ่านพื้นที่ 5 อำเภอ ของจังหวัดเชียงราย ประกอบด้วย อำเภอเมืองเชียงราย อำเภอเวียงชัย อำเภอพญาเม็งราย อำเภอขุนตาล และอำเภอเวียงเชียงรุ้ง โดยในงานได้รับเกียรติจาก นายวราดิศร อ่อนนุช รองผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงราย เป็นประธาน พร้อมด้วยนางชญาณ์นันท์ เชื้อศิริถาวร ผู้อำนวยการสำนักงานการกีฬาแห่งประเทศไทย จังหวัดเชียงราย นายเสริฐ ไชยยานันตา ท่องเที่ยวและกีฬาจังหวัด เชียงราย นายชัยภัฏ จาตุรงคกุล รองกรรมการผู้จัดการ บริษัท สิงห์ปาร์ค เชียงราย จำกัด มาร่วมในกิจกรรมอีกด้วย
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2022/11/1668577958263-1200x837.jpg)
ด้าน นายชัยภัฏ จาตุรงคกุล รองกรรมการผู้จัดการ บริษัท สิงห์ปาร์ค เชียงราย จำกัด เปิดเผยว่า กิจกรรม เชียงราย โรด คลาสสิก 2022 ปีนี้ถือว่าประสบความสำเร็จเป็นอย่างยิ่ง ต้องขอบคุณทุกภาคส่วนไม่ว่าจะเป็น การกีฬาแห่งประเทศไทย จ.เชียงราย, ท่องเที่ยวจังหวัดเชียงราย รวมถึงพี่น้องประชาชนชาวเชียงราย ที่ให้ความร่วมมือและให้การต้อนรับนักท่องเที่ยว รวมถึงนักปั่นเป็นอย่างด
“งานปั่นจักรยานทางเรียบสุดคลาสสิค Chiang Rai Road Classic ถือเป็นกิจกรรมครั้งประวัติศาสตร์ ซึ่งเป็นหนึ่งกิจกรรมที่ปลุกกระแสการจัดอีเวนต์กีฬาที่ผนวกกิจกรรมกีฬาเข้ากับการท่องเที่ยว และเปิดโอกาสให้ทั้งนักกีฬามืออาชีพและนักกีฬามือสมัครเล่น สามารถเข้าร่วมได้ ซึ่ง “สิงห์ปาร์ค เชียงราย” มุ่งมั่นตั้งใจจัดทุกกิจกรรมเพื่อทำให้ทุกคนมีความสุข และที่เห็นได้ชัดคือทุกกิจกรรมไม่ว่าจะเป็นงานวิ่งเชียงราย มาราธอน, การแข่งขันจักรยานยนต์สาย Enduro สามารถดึงดูดนักท่องเที่ยวสู่จังหวัดเชียงรายตลอดทั้งปี หวังให้จังหวัดเชียงรายเป็น Sport City ที่คนรักการออกกำลังกายจะมาเยือน”