พัฒนา สปอร์ต รีสอร์ท จัดงานแถลงข่าวประกาศความพร้อมมุ่งสู่ความเป็นเลิศศูนย์การกีฬาแบบครบวงจร พร้อมเปิดปฏิทินการแข่งขันกอล์ฟ 3 รายการ สุดยิ่งใหญ่ประจำปี 2567 ต่อยอดความสำเร็จของเกมส์กีฬากอล์ฟที่จัดต่อเนื่องเป็นปีที่ 14
โดยการแถลงข่าวในครั้งนี้ ได้รับเกียรติจาก คุณบดินทร์ธร จึงรุ่งเรืองกิจ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร พัฒนา สปอร์ต รีสอร์ท ประธานแถลงข่าว พร้อมด้วย คุณโรจนสิทธิ์ มีนิจสิน รองผู้อำนวยการฝ่ายกีฬา บริษัท ไทยเบฟเวอเรจ จำกัด (มหาชน) โดยเครื่องดื่มตราช้าง และคุณชาติชาย วีรสินธพ ผู้จัดการทั่วไป แผนกกอล์ฟ พัฒนา สปอร์ต รีสอร์ท ร่วมแถลงข่าวอย่างเป็นทางการ
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2024/03/1711533976553-1-1024x683.jpg)
เมื่อวันพุธที่ 27 มีนาคม 2567 ที่ผ่านมา คุณบดินทร์ธร จึงรุ่งเรืองกิจ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร พัฒนา สปอร์ต รีสอร์ท กล่าวถึง การเติบโตของสนามในปีที่ผ่านมามีผลการดำเนินงานที่ดีขึ้นหลังจากผ่านพ้นช่วงสถานการณ์โควิดมาได้ และคาดว่าในปี 2567 จะมีการเติบโตของรายได้รวมเพิ่มขึ้นประมาณ 15% ซึ่งลูกค้าหลักยังคงเป็นกลุ่มนักกอล์ฟคนไทยและนักกอล์ฟเกาหลี
ในส่วนของการปรับปรุงและพัฒนาสนามพัฒนา สปอร์ต รีสอร์ท ทางสนามได้มีการพัฒนาสิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับกิจกรรมกีฬาด้านต่างๆอย่างต่อเนื่องพร้อมรองรับนักกอล์ฟจากทั่วทุกมุมโลกให้มาสัมผัสประสบการณ์การออกรอบในสนามที่มีมาตรฐาน 27 หลุม ระดับแชมเปี้ยนชิพคอร์ส และในปีนี้สนามได้มีการเตรียมความพร้อมสำหรับการแข่งขันกอล์ฟทั้ง 3 รายการอย่างเต็มที่ และได้นำเทคโนโลยี Smart Score จากประเทศเกาหลี มาเปิดประสบการณ์การออกรอบที่สนุกมากยิ่งขึ้น
โดยจะเป็นผู้ช่วยอำนวยความสะดวกให้กับนักกอล์ฟ ด้วยการบอกระยะในการตีของแต่ละช็อตให้แม่นยำด้วยระบบ GPS หรือ ระบบ Digital Score Card การบันทึกสกอร์ที่ได้ผ่านทางแท็บเล็ต ให้นักกอล์ฟสามารถเล่นกอล์ฟได้สนุกมากยิ่งขึ้น
สำหรับปีนี้ สนามได้เล็งเห็นถึงความสำคัญในการร่วมพัฒนากีฬากอล์ฟอย่างต่อเนื่อง จึงได้จัดการแข่งขันกอล์ฟสมัครเล่น 3 รายการใหญ่ของปี เพื่อเป็นสังเวียนให้กับนักกอล์ฟสมัครเล่นได้พัฒนาฝีมือ
ซึ่งรายการแรก ได้แก่ “พัฒนา กอล์ฟ ชาเลนจ์ อเมเจอร์ โอเพ่น 2024” รายการที่ 2 “พัฒนาทีม ชาเลนจ์” และ รายการที่ 3 “เดอะแชร์แมน โทรฟี่”
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2024/03/1711533977459-1024x683.jpg)
คุณโรจนสิทธิ์ มีนิจสิน รองผู้อำนวยการฝ่ายกีฬา บริษัท ไทยเบฟเวอเรจ จำกัด (มหาชน) โดยเครื่องดื่มตราช้าง ผู้สนับสนุนหลัก กล่าวว่า “เครื่องดื่มตราช้าง” ได้ให้การสนับสนุนกีฬากอล์ฟไทยมากว่า 17 ปี โดยมีเป้าหมายในการพัฒนาแบบทั้งระบบ ตั้งแต่ระดับเยาวชน อาชีพ และมือสมัครเล่น พร้อมสร้าง ความยั่งยืนให้กับวงการกอล์ฟไทย ผ่านการปลุกปั้นตั้งแต่ระดับเยาวชนในการแข่งขันหลากหลายรายการ เพื่อให้นักกอล์ฟเยาวชนทั่วประเทศได้มีเวทีในการพัฒนาฝีมือ พร้อมต่อยอดด้วยการจัดอบรมพัฒนาทักษะกอล์ฟ ตั้งแต่พื้นฐานไปจนถึงการเข้าแคมป์ที่มีมาตรฐานระดับสากล
ตลอดระยะเวลากว่า 17 ปี ที่ผ่านมา เรามีนักกอล์ฟเยาวชนที่เติบโตไปเป็นโปรกอล์ฟหลากหลายคน ไม่ว่าจะเป็น โปรกัญจน์ เจริญกุล, โปรเรย์ อมรินทร์ กรัยวิเชียร และ โปรฟีเวอร์ นิติธร ทิพย์พงษ์ ที่ได้คว้าแชมป์ Asian Tour 3 รายการในปีที่ผ่านมา ซึ่งล้วนเป็นผลผลิตจากความมุ่งมั่นและความตั้งใจในการสร้าง พัฒนา พร้อมผลักดันเยาวชนไทยสู่เวทีโลก นอกจากนี้ “ช้าง” ยังจัดการแข่งขัน รวมถึงการสนับสนุนการแข่งขันกอล์ฟ Amateur หลากหลายรายการ
สำหรับการแข่งขัน “พัฒนา กอล์ฟ ชาเลนจ์ อเมเจอร์ โอเพ่น 2024” เป็นอีกหนึ่งทัวร์นาเมนท์ ที่ “ช้าง” สนับสนุนมาอย่างยาวนาน ซึ่งปีนี้ก้าวสู่ปีที่ 14 รวมถึงการแข่งขัน “พัฒนาทีม ชาเลนจ์” ซึ่งถือเป็นทัวร์นาเมนท์รูปแบบใหม่ ที่ให้นักกอล์ฟทั้งเยาวชนและมือสมัครเล่นได้ลงแข่งขันในประเภททีม ได้ลงแข่งขันเพื่อชิงรางวัลมากมาย
สุดท้ายนี้ ทาง“ช้าง”ก็ขอเชิญชวนให้นักกอล์ฟมือสมัครเล่นในทุกรุ่นอายุทั่วประเทศไทย มาลงแข่งขันชิงรางวัลต่างๆ เพื่อสร้างมิตรภาพ ความสนุกสนานและสีสัน ให้แก่วงการกอล์ฟในปีนี้”
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2024/03/1711533975374-1024x683.jpg)
คุณชาติชาย วีรสินธพ ผู้จัดการทั่วไป แผนกกอล์ฟ สนามพัฒนา สปอร์ต รีสอร์ท กล่าวถึง การแข่งขันกอล์ฟ ทั้ง 3 รายการดังนี้ “พัฒนากอล์ฟชาเลนจ์ อเมเจอร์ โอเพ่น 2024” เป็นการพัฒนาต่อยอดมาจากการแข่งขันกอล์ฟรายการ พัฒนา กอล์ฟ ชาเลนจ์ ที่จัดต่อเนื่องมาแล้ว 13 ปี ในปีที่ 14 นี้ เราจึงยกระดับความเข้มข้นของการแข่งขันเพิ่มมากขึ้น โดยผู้ชนะการแข่งขันจะได้รับเงินรางวัลและของรางวัลรวมมูลค่าสูงถึง 1,000,000 บาท
โดยทัวร์นาเม้นท์กอล์ฟรูปแบบซีรี่ส์ที่จัดเป็นซิกเนเจอร์ของ สนามพัฒนา ภายใต้สโลแกน “Actively Together” ผนึกกำลังกับ บริษัท ช้างอินเตอร์เนชั่นแนล จำกัด (มหาชน) โดยเครื่องดื่มตราช้าง พันธมิตรและผู้สนับสนุนหลักอย่างเป็นทางการด้วยดีมาตลอด 14 ปี และ เครื่องดื่ม ไอออนดริ๊งก์ โพคารี่สเวท
“พัฒนากอล์ฟชาเลนจ์ อเมเจอร์ โอเพ่น 2024” เป็นการแข่งขันกอล์ฟสมัครเล่นทั่วไป ประเภทบุคค ทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติ อายุ 21 ปีขึ้นไป แบ่งการแข่งขันรอบคัดเลือก 4 รอบ
รอบที่ 1 วันที่ 30 พฤษภาคม 2567
รอบที่ 2 วันที่ 27 มิถุนายน 2567
รอบที่ 3 วันที่ 25 กรกฎาคม 2567
รอบที่ 4 วันที่ 29 สิงหาคม 2567
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2024/03/1711533973033-1024x683.jpg)
นับคะแนนโดยใช้ระบบ Double Peoria + Stableford และคิดแต้มต่อด้วย 36 System ผู้ชนะลำดับ 1-5 ของแต่ละ Class ( A, B, C & Ladies ) และกฎเฉพาะกิจของวันแข่งขัน กรรมการจะคัดเลือกผู้ที่มีคะแนน Net Score อันดับ 1 ในแต่ละไฟล์ทรอบคัดเลือก รอบละ 4 ท่าน รวม 16 ท่าน โดยผู้ชนะเลิศในรอบคัดเลือก เงินรางวัลรวมต่อรอบมูลค่ากว่า 200,000 บาท และได้รับสิทธิ์เข้าร่วมการแข่งขันรอบชิงชนะเลิศ Chairman Trophy รายการที่ 3 ของปีนี้ จัดในวันที่ 27-29 กันยายน 2567 (โดยไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น)
ซึ่งจะใช้รูปแบบการแข่งขันแบบ Matchplay 2 วัน เพื่อเฟ้นหาผู้ชนะในการแข่งขัน Chairman Trophy ซึ่งผู้ชนะเลิศการแข่งขันจะได้รับเงินรางวัล 30,000 บาท บัตรสมาชิกสนามพัฒนา สปอร์ต รีสอร์ท 1 ปี พร้อมทั้งสลักชื่อบนถ้วยเกียรติยศนี้ด้วย
“พัฒนาทีม ชาเลนจ์” เป็นการแข่งขันกอล์ฟสมัครเล่นทั่วไป ประเภททีม ทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติ และมีเงื่อนไขพิเศษสำหรับเยาวชนที่อยากเข้าร่วมแข่งขันสามารถจับคู่กับนักกอล์ฟสมัครเล่นที่มีอายุ 21 ปีขึ้นไป เพื่อสมัครเข้าร่วมแข่งขันได้ แบ่งการแข่งขันรอบคัดเลือก 3 รอบ
รอบที่ 1 วันที่ 2 มิถุนายน 2567
รอบที่ 2 วันที่ 7 กรกฎาคม 2567
รอบที่ 3 วันที่ 4 สิงหาคม 2567
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2024/03/1711533978764-1-1024x683.jpg)
เป็นการแข่งขันประเภททีม ทีมละ 2 คน เล่นในรูปแบบ foursome (สลับกันตีใช้ลูกบอลลูกเดียว) นับคะแนนโดยใช้ระบบ 36 System คิดแต้มต่อแต่ไม่เกิน 24 และกฎเฉพาะกิจของวันแข่งขัน ซึ่งทีมชนะเลิศการแข่งขันในแต่ละรอบจะได้รับเงินรางวัลมูลค่า 15,000 บาท สอบถามรายละเอียด และสมัครการแข่งขันได้ที่โทร: 038 – 318-999 อีเมล์: [email protected]
ฝ่ายประชาสัมพันธ์ พัฒนา สปอร์ต รีสอร์ท ติดต่ออลิสรา ศรีคำแหง โทร: 038 – 318-999, 087-676-7192