รัชพล จันทวารา นักกอล์ฟวัย 36 ปีจาก จ.อุบลราชธานี แท็ปอินเบอร์ดี้ถึง 6 หลุม ออกสตาร์ทสวยด้วยการทำ 8 อันเดอร์พาร์ 63 ขึ้นนำเดี่ยว โดยมีนักกอล์ฟอีก 7 รายตามจี้สโตรคเดียวที่ 7 อันเดอร์พาร์ 64 กอล์ฟผสมชาย-หญิง ไทยแลนด์ มิกซ์ ซีรีส์ ชิงเงินรางวัลรวม 3.45 ล้านบาท แข่งขันสโตรคเพลย์ระหว่างวันที่ 15-18 มิถุนายน 2566 ณ สนามกัซซัน ขุนตาน กอล์ฟ แอนด์ รีสอร์ท แบบพาร์ 71 จ.ลำพูน จบรอบแรกเมื่อวันพฤหัสบดีที่ 15 มิถุนายน 2566
นับเป็นแมตช์ที่ 3 ของการแข่งขัน ไทยแลนด์ มิกซ์ โฮสต์บาย ทรัสต์กอล์ฟ 2023 แข่งขันสโตรคเพลย์ 4 วัน 72 หลุม ระหว่างวันที่ 15-18 มิถุนายน 2566 โดยภายหลังจบ 36 หลุมมีการตัดตัวนักกอล์ฟที่อันดับ 1-60 และเสมอ เพื่อเข้าไปเล่นใน 2 วันสุดท้ายเพื่อลุ้นแชมป์ พร้อมทั้งเป็นแมตช์โคแซงชั่นร่วมกับ ดับเบิ้ลยูพีจีเอ ออฟ ออสตราลาเชีย และยังเชิญนักกอล์ฟชายจาก พีจีเอ ออฟ ออสตราลาเซีย รวมถึงนักกอล์ฟเยาวชนจากการแข่งขัน จูเนียร์ เอเชียน ทัวร์ และ ช้าง เจนซ์ กอล์ฟ ทัวร์ ด้วย
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2023/06/1686840062469-1024x683.jpg)
จบการแข่งขันในรอบแรกเมื่อวันพฤหัสบดีที่ 15 มิถุนายน 2566 “โปรโก้” รัชพล จันทวารา นักกอล์ฟวัย 36 ปีจาก อุบลราชธานี เปิดเกมโหดหลังทำสกอร์ 8 อันเดอร์พาร์ 63 จากผลงาน 11 เบอร์ดี้ 4 พาร์ รวมถึงการทำ 7 เบอร์ดี้ติดตั้งแต่หลุม 4 จนถึงหลุม 10 พลาดเสีย 3 โบกี้ที่หลุม 11, 16 และ 18 ขึ้นมานำเดี่ยว พร้อมรับรางวัลตีดีประจำวัน ด้วยการสนับสนุนโดย วอร์มอัพ คาเฟ่ และ บาลานซ์ กอล์ฟ นิวทรีชั่น อีกด้วย
รัชพล เพิ่งกลับมาจับไม้กอล์ฟลงแข่งขันรายการแรกนับตั้งแต่เพิ่งได้ลูกชายคนแรกเมื่อเดือนที่ผ่านมา เผยว่า “ดีใจที่กลับมาทำได้ดีหลังกลับมาแข่งอีกครั้ง ไม่คิดเหมือนกันว่าจะทำได้ดีแบบนี้ วันนี้เปิดเกมเสิร์ฟได้ดี และตีเข้าไปออนใกล้หลายหลุม มีแท็ปอินเบอร์ดี้ถึง 6 หลุม และพัตต์จากระยะ 9 ฟุตลงอีก ทำให้เกมไหลลื่น ส่วน 3 โบกี้ที่เสียไปถือว่ารับได้ เพราะเป็นหลุมที่ยาก”
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2023/06/1686840061976-1024x683.jpg)
วิชยานนท์ โชติหิรัญรุ่งเรือง โปรหนุ่มวัย 26 ปีจากอุดรธานี เปิดเกมอย่างเร้าใจด้วยการทำ 7 เบอร์ดี้ติดตั้งแต่หลุมแรก ก่อนทำอีก 1 เบอร์ดี้ที่หลุม 13 และเสียโบกี้ที่หลุม 14 จบเกมด้วยการทำสกอร์ 7 อันเดอร์พาร์ 64 รั้งที่ 2 ร่วมกับ ฉ่างไท้ สุดโสม, เดชาวัต เพชรประยูร, สุประวีณ์ ผาธรรม, สุธีพัทธ์ ประทีปเธียรชัย, ณัชพล ศรีนุ่น และ ชานคิว ปาร์ค จากเกาหลีใต้ โดย วิชยานนท์ เผยหลังจบเกมว่า “วันนี้ทีชอตได้ดี ทำให้เปิดเกมในการทำเบอร์ดี้ได้เยอะ สนามนี้มีหลุมทำแต้มเยอะ แต่ก็ห้ามประมาท โดยเฉพาะชอตขึ้นกรีน”
อมรินทร์ กรัยวิเชียร และ ยูนะ ทาคากิ (ญี่ปุ่น) ทำสกอร์ 6 อันเดอร์พาร์ 65 เท่ากันรั้งอันดับ 9 ร่วม ด้าน กุลธิดา พราหมพันธุ์, ปิยะ สว่างอรุณพร, สัตตยา ทรัพย์อัประไมย, จัสติน คิวบาน (ฟิลิปปินส์), ชลชีวา วงษรัศม์, เอกปริษฐ์ หวู, นพรัฐ พานิชผล, บุษบากร สุขพันธ์ และ ศรัณย์ ศิริธร ทำสกอร์รวม 5 อันเดอร์พาร์ 66
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2023/06/1686840062167-1024x683.jpg)
แฟนกอล์ฟสามารถติดตามผลการแข่งขันได้ทาง เฟสบุ๊คของ ทรัสต์กอล์ฟ และรับชมการถ่ายทอดสดการแข่งขันได้ที่เฟสบุ๊คของ ทรัสต์กอล์ฟ, ยูทูปของ ทรัสต์กอล์ฟ หรือ เอไอเอส เพลย์ โดยวันที่ 2 ของการแข่งขันเริ่มตั้งแต่เวลา 9.00 – 17.00 น. วันที่ 3-4 เริ่มเวลา 9.00 – 15.30 น.
สรุปผลการแข่งขัน
63 (-8) รัชพล จันทวารา
64 (-7) วิชยานนท์ โชติหิรัญรุ่งเรือง, ฉ่างไท้ สุดโสม, เดชาวัต เพชรประยูร, สุประวีณ์ ผาธรรม, สุธีพัทธ์ ประทีปเธียรชัย, ณัชพล ศรีนุ่น และ ชานคิว ปาร์ค (เกาหลีใต้)
65 (-6) อมรินทร์ กรัยวิเชียร, ยูนะ ทาคากิ (ญี่ปุ่น)
66 (-5) กุลธิดา พราหมพันธุ์, ปิยะ สว่างอรุณพร, สัตตยา ทรัพย์อัประไมย, จัสติน คิวบาน (ฟิลิปปินส์), ชลชีวา วงษรัศม์, เอกปริษฐ์ หวู, นพรัฐ พานิชผล, บุษบากร สุขพันธ์ และ ศรัณย์ ศิริธร