ลี แยวอน โปรสาวเกาหลีวัย 21 ปี เล่นได้ใจแฟนคลับ เก็บ 4 อันเดอร์พาร์ 68 รวมสามวัน 9 อันเดอร์พาร์ 207 พลิกแชมป์รับเงินเข้ากระเป๋าอีก 117,000 เหรียญสหรัฐ (4.095 ล้านบาท) จากชัยชนะครั้งนี้ส่งผลให้ขึ้นเป็นมืออันดับ 2 ของเคแอลพีจีเอ ทัวร์ เฉือน ชเว มินคยุง ที่จบอันดับ 2 แบบฉิวเฉียดเพียงสโตรคเดียว ขณะที่ บัง ชินซิล ผู้นำจากรอบที่แล้ว เล่นพลาดช่วงท้ายในรอบ 9 หลุมหลัง จบรวมสามวัน 5 อันเดอร์พาร์ 211 คว้าอันดับ 4 ร่วม ด้าน พรรณรายณ์ มีสมอรรถ เป็นสาวไทยสกอร์ดีสุดจบอันดับ 17 ร่วมสกอร์รวม 3 อันเดอร์พาร์ 213 ในการแข่งขัน เคแอลพีจีเอ ทัวร์ รายการ บลูแคนยอน เลดี้ส์ แชมเปี้ยนชิพ ที่สนาม บลูแคนยอน คันทรี คลับ แบบพาร์ 72 ระยะ 6,491 หลา ชิงเงินรางวัลรวม 650,000 เหรียญสหรัฐ (22.75 ล้านบาท) ระหว่างวันที่ 15-17 มีนาคม 2567 เล่นสโตรคเพลย์ 3 วัน 54 หลุม มีนักกอล์ฟมือท็อป 60 อันดับแรกของทัวร์ และมีนักกอล์ฟรับเชิญอีก 12 คน รวม 72 คน จบรอบสุดท้ายเมื่อวันอาทิตย์ที่ 17 มีนาคม 2567
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2024/03/1710681967878-1024x775.jpg)
ตลอดสามวันของการแข่งขันเกมมีการเปลี่ยนตำแหน่งผู้นำตลอดเวลา รอบสุดท้ายเมื่อวันอาทิตย์ที่ 17 มีนาคม 2567 เกมสนุกเข้มข้น โดยเฉพาช่วง 9 หลุมหลัง และแชมป์รายการนี้ตกเป็นของ ลี แยวอน นักกอล์ฟเกาหลีใต้ มือทำเงินอันดับ 1 ของเคแอลพีจีเอ ทัวร์ ปี 2023 เจ้าของแชมป์ 3 รายการจากซีซั่นก่อน เก็บเพิ่มอีก 4 อันเดอร์พาร์ 68 จาก 6 เบอร์ดี้ พลาดเสียโบกี้ที่หลุมพาร์ 3 ที่หลุม 2 และ 14 รวมสามวัน 9 อันเดอร์พาร์ 207 รับโทรฟี่ พร้อมเงินรางวัล 117,000 เหรียญสหรัฐ (4.095 ล้านบาท) ส่งผลให้มีคะแนนเงินรางวัลสะสมเป็นอันดับ 2 ของ เคแอลพีจีเอ ทัวร์ จากการเล่นเพียง 2 รายการ ขณะที่ ชเว มินคยุง สวิงร่วมชาติ คว้าอันดับ 2 ด้วยสกอร์รวม 8 อันเดอร์พาร์ 208 รับเงินรางวัล 71,500 เหรียญสหรัฐ (2,502,500 บาท)
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2024/03/1710681968226-1024x683.jpg)
ลี แยวอน มาพลิกสถานการณ์คว้าแชมป์นี้ด้วยการทำเบอร์ดี้ที่หลุม 15 และหลุม 18 นำบนคลับเฮ้าส์ก่อน ขณะที่ ชเว มินคยุง ที่เล่นในกลุ่มหลังมีโอกาสพัตต์เบอร์ดี้เพื่อลุ้นเพลย์ออฟจากระยะ 30 ฟุตที่หลุม 18 แต่ไม่ลง ส่งผลให้ ลี แยวอน คว้าแชมป์แรกของฤดูกาลสำเร็จ แชมป์กล่าวถึงการเล่นในรายการนี้ว่า “ครั้งนี้เป็นหนที่สองของตัวเองที่เมืองไทย และทำความฝันได้สำเร็จ สิ่งที่โฟกัสตลอดทัวร์นาเม้นท์คือการเสิร์ฟให้อยู่แฟร์เวย์ นั่นคือสิ่งที่ทำให้ทุกอย่างออกมาได้ดี นับเป็นความทรงจำดีๆที่นี่ และถ้ามีโอกาสกลับมาเล่นที่นี่อีกครั้งในปีหน้า หวังว่าจะมีผลงานที่ดีเช่นกัน”
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2024/03/1710681966747-683x1024.jpg)
อันดับ 3 เป็น ลี เจยุง เก็บเพิ่มอีก 4 อันเดอร์พาร์ 68 รวม 6 อันเดอร์พาร์ 210 ด้านผู้นำจากรอบที่แล้ว บัง ซินซิล มาพลาดเสียดับเบิ้ลโบกี้ที่หลุม 14 และ 17 ส่งผลให้พลาดลุ้นตำแหน่งแชมป์ไปอย่างน่าเสียดาย จบสกอร์รวม 5 อันเดอร์พาร์ 211 คว้าอันดับ 4 ร่วมกับ ชเว เยริม, ลี จุงมิน, คิม วูจอง, ฮวาง ยูมิน, ปัค จูยัง, คิม มินจู, ปาร์ค มินจี และ ฮอง จุงมิน ส่วนนักกอล์ฟที่คว้ารางวัลพิเศษสกอร์ต่อรอบต่ำที่สุดของทัวร์นาเม้นท์เป็นของ ปาร์ค มินจี ทำสกอร์ในรอบที่ 2 ต่ำสุด 7 อันเดอร์พาร์ 65 รับรางวัลเป็นสมาชิกสนามระยะเวลา 1 ปี มูลค่า 2 แสนบาท
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2024/03/1710681967183-1024x683.jpg)
ผลงานของนักกอล์ฟไทย พรรณรายณ์ มีสมอรรถ สวิงสาววัย 19 ปี เป็นผู้เล่นที่มีผลงานดีสุด สกอร์รวม 3 อันเดอร์พาร์ 213 คว้าอันดับ 17 ร่วม กล่าวว่า “ได้รับประสบการณ์หลายๆอย่างกับการเล่นของนักกอล์ฟใน เคแอลพีจีเอ ทัวร์ ที่เป็นประโยชน์กับตัวเองอย่างมาก ผลงาน 3 อันเดอร์พาร์ ถือว่าน่าพอใจ ก่อนเล่นรายการนี้มีการปรับเรื่องสวิงเล็กน้อย สำหรับเป้าหมายการเล่นปีนี้เน้นทัวร์ใน เอเชีย เป็นหลัก”
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2024/03/1710681967569-1024x819.jpg)
ส่วนผลงานของนักกอล์ฟสาวไทยคนอื่น พัชรจุฑา คงกระพันธ์ จบอันดับ 26 ร่วมสกอร์รวม อีเวนพาร์ 216 อาภิชญา ยุบล สกอร์รวม 2 โอเวอร์พาร์ 218 อันดับ 41 ร่วม พรอนงค์ เพชรล้ำ อันดับ 47 ร่วมสกอร์รวม 4 โอเวอร์พาร์ 220 อรกนก สร้อยสุวรรณ และ เฌอมาลย์ สันติวิวัฒน์พงศ์ สกอร์เท่ากัน 5 โอเวอร์พาร์ 221 อันดับ 55 ร่วม ด้าน กรกมล ศุขอารีย์ และ นวพร สุนทรียภาส นักกอล์ฟสมัครเล่นทีมชาติไทย สกอร์รวม 8 โอเวอร์พาร์ 224 ฐานิตา เมืองคำสกุล และ บุษบากร สุขพันธ์ สกอร์รวม 11 อันเดอร์พาร์ 227 อันดับ 67 ร่วม และ วรรณวัลย์ สังขพงษ์ สกอร์รวม 17 โอเวอร์พาร์ 233 อันดับ 70 ร่วม
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2024/03/1710681969057-1024x754.jpg)
สำหรับในพิธีมอบรางวัลได้รับเกียรติจาก คุณโสภณ สุวรรณรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดภูเก็ต, คุณประพันธ์ อัศวอารี ประธานกรรมการบริหารสนาม บลูแคนยอน คันทรี คลับ, มร.คิม ซันมี รองประธาน เคแอลพีจีเอ ทัวร์, คุณธวัฒน์ ม่วงพิน ผู้จัดการอีเวนท์ ภาค 8 บริษัท ช้าง อินเตอร์เนชันแนล จำกัด, คุณฐิติมา เอี่ยมพิกุล ประธานเจ้าหน้าที่บริหารฝ่ายการเงิน บริษัท เบอร์แทรม (1958) และคุณประเสริฐ อัครพงศ์พิศักดิ์ Chairman, NSC Metal Co., Ltd. And Senior Advisor Blue Canyon Country Club, Phuket ร่วมพิธีมอบรางวัลให้กับแชมป์ในครั้งนี้