“วันออน”อชิรญาณ์ ศรีวงษ์ สาวน้อยวัย 14 ปี จากจังหวัดเลย เจ้าของแชมป์เก่าปี 2565 พร้อมลงป้องกันแชมป์ การแข่งขันกอล์ฟสมัครเล่นรายการ “สิงห์กอล์ฟโอเพ่นสตรีสมัครเล่นแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 30” ชิงถ้วยพระราชทานสมเด็จพระนางเจ้ารําไพพรรณี พระบรมราชินีในรัชกาลที่ 7 ณ สนามโลตัส วัลเล่ย์ กอล์ฟ รีสอร์ท จังหวัด ฉะเชิงเทรา ระหว่างวันที่ 31 พฤษภาคม – 2 มิถุนายน 2566
“วันออน”อชิรญาณ์ ศรีวงษ์ สาวน้อยวัย 14 ปี จากจังหวัดเลย เจ้าของแชมป์เก่าปี 2565 เผยหลังลงซ้อมก่อนการแข่งขันว่า”ปีนี้เตรียมพร้อมร่างกายมาดีมาก คิดว่าจะพยายามที่จะเล่นให้ดีที่สุด แต่ก็ต้องบอกว่ารักษาแชมป์ ยากกว่าการคว้าแชมป์ รายการนี้คู่แข่งฝีมือดีมากหลายคน แต่คิดว่าจะทำให้ดีที่สุด สำหรับสนามไม่ยากมาก เป็นสนามที่ไม่ยาว พาร์4 ขึ้นเวจด์ เกือบทั้งหมด ส่วนพาร์ 3 ยาก ใครเล่นลูกสั้นกับลูกพัตต์ดี มีสิทธิ์ทุกคน ส่วนตัวเองคิดว่าแชมป์รายการนี้ ต้องมี 10 อันเดอร์ ขึ้นไป และส่วนตัวคิดว่าตัวเองจะทำได้วันละ 3-5 อันเดอร์ จะพยายามรักษาแชมป์ให้ได้”
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2023/05/1685433016400-1024x683.jpg)
ด้าน จิตกานต์ ล่ำซำ นายกสมาคมกีฬากอล์ฟสตรี กล่าวว่า”รายการนี้ได้สร้างนักกอล์ฟสาวชื่อดังมากมายอาทิ ษาริณี เล็กสุวรรณ โปรสาวคนแรกของเมืองไทย ,รุ่งทิวา ปางจั่น,นนทยา ศรีสว่าง,ยุพาภรณ์ กวินปกรณ์,เฌอมาลย์ สันติวิวัฒนพงศ์,อาฒยา ฐิติกุล,ณัฐกฤตา วงศ์ทวีลาภ และที่สำคัญรายดารนี้เป็นการคัดเลือกนักกีฬาเข้าโครงการพัฒนาฝีมือสู่ทีมชาติกอล์ฟสตรีของสมาคมอีกด้วย โดยสมาคมกีฬากอล์ฟสตรี จะใช้ผลการแข่งขันของนักกอล์ฟในประเภท Open Championship จากรายการนี้ เพื่อคัดเลือกนักกอล์ฟไปร่วมรายการต่างๆ ดังนี้ 1 คัดเลือกนักกอล์ฟ 6 คน เข้าร่วมโครงการพัฒนาทีมชาติกอล์ฟสตรี ประจำปี 2566-2567 2 คัดเลือกนักกอล์ฟ 3 คน ไปร่วมการแข่งขัน 37th Malaysian Ladies Amateur Open ระหว่างวันที่ 25-27 กรกฎาคม 2567 ณ สนาม Templer Park Country Club, Selangor ประเทศมาเลเซีย ”
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2023/05/1685433018399-1024x683.jpg)
การแข่งขันกีฬากอล์ฟสมัครเล่นชิงถ้วยพระราชทานสมเด็จพระนางเจ้ารําไพพรรณี พระบรมราชินีในรัชกาลที่ 7 รายการ “สิงห์กอล์ฟโอเพ่นสตรีสมัครเล่นแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 30” กำหนดทำการแข่งขันระหว่างวันที่ 31 พฤษภาคม – 2 มิถุนายน 2566 ณ สนามโลตัส วัลเล่ย์ กอล์ฟ รีสอร์ท จังหวัด ฉะเชิงเทรา ในครั้งนี้มีนักกอล์ฟเข้าร่วมการแข่งขัน 115 คน จาก 7 ประเทศ ให้ความสนใจสมัครเข้าร่วมการแข่งขัน ได้แก่ มาเลเซีย, ฟิลิปปินส์, สิงคโปร์, ไต้หวัน, ฮ่องกง, สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ และประเทศไทย
การแข่งขัน แบ่งออกเป็น 2 ประเภท คือ ประเภทบุคคล (54 หลุม) Open Championship แต้มต่อ 0.0 – 9.0 อายุ 12 ปีขึ้นไป จำนวน 70 คน Mid-Amateur I แต้มต่อ 0.0 – 12.9 อายุ 25 ปีขึ้นไป จำนวน 12 คน Mid-Amateur II แต้มต่อ 13.0-18.0 อายุ 25 ปีขึ้นไป จำนวน 21 คน Evergreen แต้มต่อ 0.0 – 24.0 อายุ 55 ปีขึ้นไป จำนวน 14 คน ประเภททีม (36 หลุม) – ทีม Open Championship จำนวน 9 ทีม ,ทีม Mid-Amateur I & II และ Evergreen จำนวน 8 ทีม
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2023/05/1685433014283-1024x684.jpg)
การแข่งขันครั้งนี้ได้รับการสนับสนุนจาก บริษัท สิงห์ คอร์เปอเรชั่น จำกัด, สนามโลตัส วัลเล่ย์ กอล์ฟ รีสอร์ท จังหวัดฉะเชิงเทรา, บริษัท แสนสิริ จำกัด (มหาชน), บริษัท เมโทรโพลิส พรอพเพอร์ตี้ส์ จำกัด, บริษัท บีจี คอนเทนเนอร์ กล๊าส จำกัด (มหาชน), บริษัท เบทาโกร จำกัด (มหาชน), นํ้าดื่มสิงห์
สนใจข่าวสารข้อมูลติดต่อสมาคมกีฬากอล์ฟสตรีได้ที่เบอร์โทร 02-255 7976 E-mail: [email protected], [email protected] และ FB: www.facebook.com/thailandladiesgolfassociation