![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2023/07/8F79740D-F925-4C28-AED2-B188A6A546BB-1024x682.jpeg)
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2023/07/3E43A33B-86CA-4CA7-8FF2-1135D9AF301D-1024x806.jpeg)
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2023/07/215572B7-5D32-4893-B0AB-7AA0338CAE61-1024x683.jpeg)
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2023/07/4F393645-3E1F-4358-AFE2-0C79DD51FC68-1024x698.jpeg)
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2023/07/5E9B0890-B763-4BBC-A6D9-3076C35299AC-1024x683.jpeg)
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2023/07/30B118D3-FEE1-4417-8AB4-3FB72DA8F40A-1024x683.jpeg)
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2023/07/7D11A585-CD27-4A3A-A7BB-38B1B07A1F74-1024x683.jpeg)
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2023/07/AE7D9108-4C89-4DF9-B622-1D09CD11A1A3-681x1024.jpeg)
ศึกบาสเกตบอล “ 3บีแอล ไทยแลนด์ ลีก 2023” สุดคึกคัก! มีนักกีฬากว่า 200 คนร่วมทดสอบศักยภาพไทร์เอาท์ (Tryout) เพื่อค้นหานักยัดห่วงทั้งชายและหญิงที่สามารถก้าวเข้าไปเป็นหนึ่งในผู้เล่นที่ลงทำการแข่งขัน “3บีแอล ไทยแลนด์” ที่จะเปิดฉากการแข่งขันในช่วงเดือนตุลาคมและพฤศจิกายนในปีนี้ ด้าน นายสุชาติ อรุณแสงโรจน์ ในฐานะผู้จัดการแข่งขันฯ มั่นใจว่า ศึก3บีแอล จะทำให้ทีมบาส 3X3 ทีมชาติไทยทำอันดับติดโควต้าไปลุยโอลิมปิก 2024 รอบคัดเลือกได้อย่างแน่นอน
เมื่อวันที่ 6 ก.ค.ที่ผ่านมา มร.โยชิยะ คาโต้ ประธานลีกบาสเกตบอล 3บีแอล และประธาน บริษัท วายเคบีเค (ไทยแลนด์) จำกัด พร้อมด้วย นายสุชาติ อรุณแสงโรจน์กรรมการบริหาร บริษัท วายเคบีเค (ไทยแลนด์) ได้เปิดคัดนักกีฬาเพื่อเข้าแข่งขันลีกบาสเกตบอลอาชีพแบบ 3×3 รายการ “3บีแอล ไทยแลนด์ ลีก 2023” โดยใช้ อาคารนิมิตรบุตร สนามกีฬาแห่งชาติ เป็นสังเวียนแสดงฝีมือ ที่ กรรมการจะเน้นที่ความแข็งแรง การเคลื่อนไหว สกิลการชูตทำแต้ม
นายสุชาติ อรุณแสงโรจน์ กรรมการบริหารบริษัท วายเคบีเค ไทยแลนด์ เจ้าของรายการ 3บีแอล ไทยแลนด์ และเป็นคอมมิชชั่นเนอร์รายการนี้ เปิดเผยว่า ” ในปี 2022 ที่ผ่านมา ถือว่าเป็นปีแรกของการจัดการแข่งขันที่ประสบผลสำเร็จ และได้รับการตอบรับเป็นอย่างดี และได้รับคำชมจากนักกีฬาต่างชาติที่เข้ามาแข่งขัน และอยากจะกลับมาเล่นอีก ซึ่งทำให้ทาง 3บีแอล เดินหน้าจัดการแข่งขันเป็นปีที่ 2 ติดต่อกัน”
“เนื่องจากในปีที่แล้วเราการแข่งขันของเราได้รับการนิยมอย่างสูงและยังทำให้นักกีฬาก็มีรายได้ในระหว่างการแข่งขันทำให้ในปีนี้ได้มีนักบาสจากทั่วประเทศมากกว่า 200 คนได้เข้ามาร่วมการทดสอบศักยภาพ หรือ ไทร์เอาท์ (Tryout) เพื่อที่จะก้าวเข้าไปเป็นหนึ่งในผู้เล่นเพื่อที่จะได้สิทธิ์ลงแข่งขันในศึก “3บีแอล ไทยแลนด์ ลีก 2023” ซึ่งกรรมการคัดเลือกครั้งนี้เราได้ดึงมาจากต่างชาติทั้งหมด และยังมีการส่งคลิปการทดสอบ ให้โค้ชที่อยู่ในต่างประเทศร่วมตัดสินใจ เพื่อให้ได้นักกีฬาที่ดีสุดลงประลองฝีมือในเวทีนี้ ผู้ที่คัดผ่านจะได้สิทธิ์ลงเล่นร่วมกับ นักกีฬาต่างชาติระดับโลก โดยทีมชายจะมีนักกีฬาต่างชาติ ที่มีคะแนนไม่ต่ำกว่า 20,000 คะแนน เข้าร่วมแข่งขันไม่น้อยกว่า 1 คน
สำหรับปีนี้จะมีการแข่งขันทีมชาย 8 ทีมและทีมหญิง 8 ทีมเช่นเดียวกันเพิ่มจากปีที่แล้วที่มี 6 ทีม ในส่วนผู้เล่นต่างชาติเราได้ติดต่อเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ซึ่งจะแข็งแกร่งไม่แพ้ปีที่ผ่านมา และรับรองว่าเมื่อการแข่งขันมาถึงจะสนุก คึกคักแน่นอน”
“ซึ่งปีนี้สำคัญมากๆ เพราะเราจะจัดการแข่งขันในช่วงเดือนตุลาคมและต้นเดือนพฤศจิกายน โดยในเดือนตุลาคมจะเป็นเดือนสุดท้ายที่จะมีเก็บคะแนนทำอันดับเพื่อลุ้นไปแข่งโอลิมปิก 2024 รอบคัดเลือก ซึ่งตอนนี้ทีมชายทีมรั้งอยู่ในอันดับ 22 ของโลกเชื่อว่าเมื่อได้ลงแข่งขันในรายนี้จะทำให้มีคะแนนเพิ่มจนลุ้นไปติด 19 อันดับแรกที่จะคว้าสิทธิ์ไปลุย บาสเกตบอล 3X3 โอลิมปิก 2024 รอบคัดเลือกได้อย่างแน่นอน” นายสุชาติ กล่าวปิดท้าย
สำหรับการแข่งขัน “3บีแอล ไทยแลนด์ ลีก 2023” จะเริ่มแข่งขันในเดือน ตุลาคมนี้จำนวน 5 สัปดาห์ และ จะไปจบการแข่งขันในต้นเดือน พฤศจิกายน ผู้ที่สนใจสามารถดูรายละเอียดได้ที่ https://www.facebook.com/3BLThailand
………..
Footage : การคัดเลือกนักกีฬา 3บีแอล