เอกปริษฐ์ หวู่ สวิงจากระยอง ผู้นำจากรอบแรก ยังรักษาตำแหน่งผู้นำต่อหลังเก็บอีก 19 คะแนนทำสกอร์รวม 38 คะแนน โดยมี ภูสิทธิ์ ทรัพย์อัประไมย สวิงหนุ่มจากราชบุรี และ พรรณรายณ์ มีสมอรรถ สวิงสาวจากชลบุรี รั้งอันดับสองร่วมมี 33 คะแนนตามหลัง 5 สโตรก ในการแข่งขันกอล์ฟผสม ชาย-หญิง ไทยแลนด์ มิกซ์ ซีรีส์ สเตเบิลฟอร์ด ชาลเล้นจ์ คิดคะแนนแบบสเตเบิลฟอร์ด โดยรายการนี้แข่งขันระหว่างวันที่ 21-24 มิถุนายน 2566 ชิงเงินรางวัล 3.45 ล้านบาท ณ สนามกัซซัน ขุนตาน กอล์ฟ แอนด์ รีสอร์ท แบบพาร์ 71 จ.ลำพูน
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2023/06/1687438462090-1024x683.jpg)
ทรัสต์กอล์ฟ จัดการแข่งขันโดยนับเป็นแมตช์ที่ 4 ของปีนี้ แข่งขันแบบสเตเบิลฟอร์ด 4 วัน 72 หลุม ระหว่างวันที่ 21-24มิถุนายน 2566 แชมป์รับเงินรางวัล 517,500 บาท อีกทั้งยังเป็นแมตช์โคแซงชั่นร่วมกับ ดับเบิ้ลยูพีจีเอ ออฟ ออสตราลาเชีย และยังเชิญนักกอล์ฟชายจาก พีจีเอ ออฟ ออสตราลาเซีย รวมถึงให้โอกาสกับนักกอล์ฟเยาวชนที่ผ่านการแข่งขัน จูเนียร์ เอเชียน ทัวร์ และ ช้าง เจนซ์ กอล์ฟ ทัวร์ ร่วมหาประสบการณ์อีกด้วย
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2023/06/1687438462039-1024x683.jpg)
เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 22 มิถุนายน 2566 เป็นวันที่สองของการแข่งขัน หลังจบการแข่งตัดตัวที่ 15 คะแนน มีนักกอล์ฟผ่านเข้ารอบทั้งสิ้น 62 ราย โดยผู้นำในรอบนี้ยังคงเป็น เอกปริษฐ์ หวู่ นักกอล์ฟหนุ่มวัย 24 ปีจาก จ.ระยอง ที่ออกนำตั้งแต่รอบแรกยังทำผลงานได้สม่ำเสมอด้วยการทำอีก 19 คะแนน จากผลงาน 2 อีเกิ้ลที่หลุม 3 และ 4 กับอีก 5 เบอร์ดี้จากหลุม 1, 6, 7, 10, 15 เสียโบกี้เดียวที่หลุม 9 สกอร์รวม 38 คะแนน โดยผู้นำ ที่รอบนี้สตาร์ทเกมที่หลุม 10 เผยหลังจบเกมว่า “วันนี้ช่วงแรกๆมีอึดอัดนิดหน่อย ชอตเดินทางไม่ค่อยดี แต่ก็ยังรักษาเกมของตัวเองไว้ได้ ก่อนมาเร่งเครื่องทำแต้มได้ใน 9 หลุมหลัง ถือว่าน่าพอใจจากผลงานสองวันที่ผ่านมา เหลืออีกสองวันต้องพลิกตำราในการเปิดเกมรุกให้มากที่สุดเพื่อทำแต้ม โดยเฉพาะชอตแอปโพรช และเรื่องน้ำหนักในการพัตต์”
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2023/06/1687438463070-1024x683.jpg)
ภูสิทธิ์ ทรัพย์อัประไมย นักกอล์ฟวัย 29 ปีจาก ราชบุรี ที่เพิ่งคว้าแชมป์ สิงห์ เชียงใหม่ โอเพ่น เมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา ทำเพิ่มเข้ามาอีก 19 คะแนน รวมสองวัน 33 คะแนน รั้งอันดับสองร่วมกับ พรรณรายณ์ มีสมอรรถ นักกอล์ฟสาววัย 18 ปีจากชลบุรี ที่รอบนี้ทำเข้ามาอีก 16 คะแนน โดยมี สุธีพัทธ์ ประทีปเทียรชัย รั้งอันดับ 4 ที่คะแนนรวม 31 คะแนน ด้าน กรกนก สูงปานเขา สวิงสาวดาวรุ่งวัย 17 ปี จากกาฬสินธุ์ รอบนี้ทำ 22 คะแนน คว้ารางวัลตีดีประจำวันเป็นกิ๊ฟวอยเชอร์จากการสนับสนุนของ วอร์มอัพ คาเฟ่ และ บาลานซ์ กอล์ฟ นิวทรีชั่น ทำคะแนนรวมสอง 29 คะแนนเท่ากับ ฉ่างไท้ สุดโสม เจ้าของแชมป์ ไทยแลนด์ มิกซ์ฯ เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมาโดยระบบคิดคะแนนแบบสเตเบิ้ลฟอร์ด (Stableford) แตกต่างจากการคิดคะแนนแบบสโตรคเพลย์ปกติ แทนที่จะนับจำนวนการตีเหมือนปกติที่มีเป้าหมายคือต้องมีคะแนนต่ำที่สุด แต่ใช้วิธีให้คะแนนหรือแต้มจากจำนวนสโตรคที่ทำได้ในแต่ละหลุมในวัตถุประสงค์การได้คะแนนสูงสุด ระบบนี้คิดค้นพัฒนาโดย ดร.แฟร้งค์ บาร์นี่ย์ กอร์ตัน สเตเปิ้ลฟอร์ด เพื่อความรวดเร็จในการเล่น ในกรณีที่ไม่สามารถทำคะแนนได้อีกต่อไป ผู้เล่นไม่จำเป็นต้องเล่นให้จบในหลุมนั้น แต่สามารถหยิบลูกขึ้นมาและไปยังหลุมต่อไปได้ โดยเกณฑ์ในการคิดคะแนนมีดังนี้ ดับเบิ้ลอีเกิ้ล หรือ อัลบาทรอส = +8, อีเกิ้ล = +5, เบอร์ดี้ = +2, พาร์ = 0, โบกี้ = -1 และ ดับเบิ้ลโบกี้ หรือมากกว่านั้น = -3
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2023/06/1687438462761-1024x683.jpg)
ทั้งนี้แฟนกอล์ฟสามารถติดตามผลการแข่งขันได้ทาง เฟสบุ๊คของ ทรัสต์กอล์ฟ และรับชมการถ่ายทอดสดการแข่งขันได้ที่เฟสบุ๊คของ ทรัสต์กอล์ฟ, ยูทูปของ ทรัสต์กอล์ฟ หรือ เอไอเอส เพลย์ โดยวันที่ 21-24 มิถุนายน 2566 เริ่มเวลา 9.00 – 15.30 น..
สรุปผลการแข่งขัน
1.เอกปริษฐ์ หวู่ 38 คะแนน
T2.ภูสิทธิ์ ทรัพย์อัประไมย 33 คะแนน
T2.พรรณรายณ์ มีสมอรรถ 33 คะแนน
4.สุธีพัทธ์ ประทีปเทียรชัย 31 คะแนน
T5.กรกนก สูงปานเขา 29 คะแนน
T5.ฉ่างไท้ สุดโสม 29 คะแนน