สมาคมกีฬากอล์ฟอาชีพสตรี จะจัดการแข่งขันแม็ทช์เปิดฤดูกาล ในวาระครบรอบ 100 ปีสนามกอล์ฟหลวงหัวหิน รายการ สิงห์-เอสเอที หัวหิน แชมเปี้ยนชิพ “SINGHA-SAT HuaHin Championship 2024” ชิงเงินรางวัล 1,200,000 บาท ณ สนามกอล์ฟหลวงหัวหิน พาร์ 72 ระยะ 6,223 หลา จ.ประจวบคีรีขันธ์ ระหว่างวันที่ 17-19 เมษายน 2567
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2024/04/1713280935641-1-1024x462.jpg)
รายการนี้ได้รับการสนับสนุนจาก สิงห์ คอร์เปอเรชั่น, การกีฬาแห่งประเทศไทย และสนามกอล์ฟหลวงหัวหิน โดยแข่งขันแบบสโตรคเพลย์ 3 วัน 54 หลุม หลังจบการแข่งขันสองวัน 36 หลุม จะตัดตัวผู้เล่นเหลือ 50 คน และเสมอ (ไม่รวมนักกอล์ฟสมัครเล่น) เข้าไปชิงชัยในรอบสุดท้าย โดยผู้ชนะเลิศจะได้รับเงินรางวัล 156,000 บาท มีนักกอล์ฟสตรีร่วมการแข่งขัน 98 คน แบ่งเป็นนักกอล์ฟอาชีพ 84 คน และนักกอล์ฟสมัครเล่น 14 คน
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2024/04/1713280925156-1024x683.jpg)
และเมื่อวันที่ 16 เม.ย.ช่วงเช้าเป็นรอบการฝึกซ้อมอย่างเป็นทางการ และในช่วงเย็นเป็นการประชุมสัมมนาระหว่างนักกีฬา และผู้จัดการแข่งขัน สำหรับนักกอล์ฟที่น่าสนใจ ที่เข้าร่วมแข่งขันรายการนี้ อาทิ โปรปลาย-พัชรจุฑา คงกระพันธ์ มือ 1 ไทยแอลพีจีเอ ทัวร์ สามปีซ้อน(2021-2023),โปรมิ้ม-วรรษวัลย์ สังขพงษ์ วัย 26 ปี เจ้าของแชมป์ปิดฤดูกาล ไทยแอลพีจีเอ ทัวร์ 2023 และหนึ่งในผู้เล่นเลดี้ส์ ยูโรเปี้ยน ทัวร์,โปรควีน-พรรณรายณ์ มีสมอรรถ วัย 19 ปีจากชลบุรี นักกอล์ฟไทยอันดับดีที่สุดในแม็ทช์ เคแอลพีจีเอ ทัวร์ ที่ภูเก็ต เมื่อเดือนมีนาคมที่ผ่านมา,อ๋อม-ฐิตาภา ภักดีเศรษฐกุล โปรป้ายแดง วัย 24 ปีจากสงขลา ดีกรีบัณฑิตมหาวิทยาลัยเพอร์ดู สหรัฐอเมริกา เจ้าของเหรียญทองทีมซีเกมส์ ครั้งที่ 29 และน้ำผึ้ง-นวพร สุนทรียภาส อดีตตัวตึงทีมชาติไทย วัย 19 ปี ที่สร้างสถิติหวดโฮลอินวันในแม็ทช์เดียวกันได้ถึงสองครั้งในรายการวีเมนส์ อเมเจอร์ เอเชีย-แปซิฟิก ที่พัทยาเมื่อเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมาเป็นต้น
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2024/04/1713280907824-1024x683.jpg)
โดยโปรปลาย-พัชรจุฑา คงกระพันธ์ มือ 1 ไทยแอลพีจีเอ ทัวร์ สามสมัย จากขอนแก่น เปิดใจว่า “ครั้งนี้เป็นการจัดการแข่งขันครั้งแรกหลังการเลือกตั้ง เราก็กลับมาที่สนามกอล์ฟหลวงหัวหินซึ่งเป็นสนามที่เก่าแก่ที่สุดในประเทศไทยเมื่อวานมีโอกาสได้ซ้อม ได้อยู่ในบรรยากาศสนามที่คลาสสิคของไทยอีกครั้งหนึ่ง นักกีฬาทุกคนต้องได้ผ่านสังเวียนแบบนี้ “ “เคยชนะเพลย์ออฟที่นี่ รวมชนะมาแล้วสองครั้ง เราก็ยังมีความทรงจำที่ดีกับสนามแห่งนี้ หวังว่าครั้งนี้จะทำผลงานได้ดี เพราะทุกอย่างยังสดอยู่เราซ้อมมาก็จะได้มาลงแข่งที่นี่เป็นที่แรก ก็ต้องโฟกัสกับเกมการเล่นไป ไม่ได้โฟกัสที่ชัยชนะ”
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2024/04/1713280922664-1024x827.jpg)
“จริงๆตั้งแต่เราอยู่มายุคแรก สมาคมฯทุกชุดก็พัฒนามาอย่างต่อเนื่อง และครั้งนี้ได้โปรเปิ้ล-ษาริณี กลับมาเป็นเลขาธิการอีกครั้ง ทำให้มันเป็นบ้านที่แข็งแรง ก็อยากให้สมาคมฯพัฒนาเงินรางวัลให้สอดคล้องไปกับราคาค่าทองด้วย เพราะไม่ใช่แค่ในไทยแอลฯ นักกอล์ฟหญิงบ้านเรายังออกไปโลดแล่นทั้งในแอลพีจีเอ,ยูโรเปี้ยน และในซีกเอเชียด้วยกัน ก็อยากให้ผู้สนับสนุนรายใหญ่ๆเข้ามาซัพพอร์ทนักกอล์ฟอาชีพหญิงไทย เพราะศักยภาพพวกเราสามารถพัฒนาได้ ก็อยากให้ผู้ใหญ่ใจดีเล็งเห็นว่าเวทีนี้สำคัญ สามารถพัฒนาต่อยอด สร้างนักกีฬาไปสู่ระดับโลกได้ค่ะ”
![](https://sportexpress.co/wp-content/uploads/2024/04/1713280908900-1-1024x780.jpg)
อ๋อม-ฐิตาภา ภักดีเศรษฐกูล โปรป้ายแดงวัย 22 ปีจากสงชลา เผยว่า“ครั้งนี้คือเล่นโปรเป็นแม็ทช์แรกค่ะ ก็ตื่นเต้นมากที่ได้เปลี่ยนสถานะจากอเมเจอร์มาเป็นโปร และได้มาแข่งที่สนามกอล์ฟหลวงหัวหินซึ่งเพิ่งครบรอบ 100 ปี ตื่นเต้นและดีใจที่ได้กลับมาแข่งที่สนามเก่าแก่ที่เป็นตำนานของวงการกอล์ฟไทยค่ะ เป็นแม็ทช์แรกของการเล่นอาชีพก็ตื่นเต้นอยู่แล้วจะพยายามทำให้ดีที่สุด และสนุกกับเกมค่ะ”“ในฐานะที่เป็นโปรน้องใหม่ก็อยากให้สมาคมฯชุดใหม่อยู่ด้วยกันไปนานๆนะคะ คอยช่วยให้นักกอล์ฟไทยมีแพลตฟอร์มในการแข่งขันไปเรื่อยๆค่ะ”
สำหรับการแข่งขันรอบแรก(17 เม.ย.)แพริ่งของนักกีฬา จะออกสตาร์ทกลุ่มแรกช่วงเช้า ที่หลุม 1 เวลา 06.55 น. และหลุม 10 เวลา 07.00 น.ส่วนช่วงบ่ายกลุ่มแรกที่หลุม 1 เวลา 11.00 น. และหลุม 10 เวลา 10.55 น. และจะมีรายงานผลการแข่งขันทุก 3 หลุม ทางเว็บไซท์ www.thailpga.com