สมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทย (สกท.) โดยนายรังสฤษดิ์ ลักษิตานนท์ นายกสมาคม ที่ได้รับการสนับสนุนจากบริษัท สิงห์ คอร์เปอเรชั่น จำกัด ในการจัดการแข่งขัน ระหว่างวันที่ 11-13 กันยายน ที่ผ่านมา ซึ่งแข่งกัน ณ สนามกบินทร์บุรี สปอร์ต คลับ จ.ปราจีนบุรี แบ่งการแข่งขันเป็นคลาส เอส (19 ปีขึ้นไป), เอ (15-18 ปี) และ บี (13-14 ปี) ชาย-หญิง โดยเป็นการแข่งขันเก็บคะแนนสะสม การแข่งขันกันทั้งสิ้น 6 สนามตลอดทั้งปีนี้ เพื่อเฟ้นหาตัวแทนนักกอล์ฟเยาวชน (ต้องเข้าร่วมการแข่งขัน 4 จาก 6 รายการเป็นอย่างน้อย) ได้สิทธิ์ร่วมคัดตัวเยาวชนทีมชาติไปร่วมการแข่งขันระดับนานาชาติ อาทิ ไอเอ็มจี จูเนียร์ เวิลด์ กอล์ฟ แชมเปี้ยนชิพ และ เอฟซีจี คัลลาเวย์ เวิลด์ จูเนียร์ ในปี 2021 ที่ประเทศสหรัฐ โดยอันดับ 1-3 จะได้รับถ้วยรางวัล และอันดับ 1-7 ชาย และอันดับ 1-5 หญิง จะได้รับประกาศนียบัตร

นอกจากนั้นคะแนนสะสมของนักกอล์ฟจะได้รับการบันทึกใน เวิลด์ อเมเจอร์ กอล์ฟ แรงกิ้ง ซึ่งนักกอล์ฟชายที่มีคะแนนสะสม 1-6 ของประเทศจะได้รับสิทธิ์ร่วมการแข่งขัน เอเชีย-แปซิฟิค อเมเจอร์ กอล์ฟ แชมเปี้ยนชิพ โดยอัตโนมัติ ขณะที่นักกอล์ฟหญิงที่ติดอันดับ 1-3 ของประเทศจะได้สิทธิ์เข้าร่วมการแข่งขันรายการ วีเมนส์ อเมเจอร์ เอเชีย-แปซิฟิค แชมเปี้ยนชิพ โดยอัตโนมัติเช่นกัน

ชาญจิติ กนกศักดิ์สกุล คว้าแชมป์คลาสเอสชาย หลังสำกอร์รวมสามวัน 8 อันเดอร์พาร์ 208

จบการแข่งขันรอบสุดท้ายที่ คลาส เอส (อายุ 19 ปีขึ้นไป) ประเภทชาย ชาญจิติ กนกศักดิ์สกุล สวิงจากเชียงใหม่เก็บเพิ่มในรอบสุดท้าย 1 อันเดอร์พาร์ 71 ทำสกอร์รวม 8 อันเดอร์พาร์ 208 โดยที่อันดับ 2 เป็นของ เอื้ออารี บุญบางยาง ที่เฉือนเค้าน์แบ็ค พศิน วิจิตรเจริญไพศาล หลังทั้งคู่เสมอกันที่ 5 อันเดอร์พาร์ 211

“ตาต้า”กัญจน์ บรรณบดี คว้าแชมป์คลาสเอสหญิง

ด้านประเภทหญิง แชมป์เป็นของ “ตาต้า” กัญจน์ บรรณบดี สวิงสาวอดีตทีมชาติไทยที่ปัจจุบันกำลังศึกษาที่ประเทศสหรัฐ จบรอบสุดท้ายด้วยการทำไป 5 อันเดอร์พาร์ 67 ทำสกอร์รวม 8 อันเดอร์พาร์ 208 โดยมี ฐปรัตน์ บุญศักดิ์นานนท์ รั้งที่ 2 แบบห่างๆที่สกอร์รวม 5 โอเวอร์พาร์ 221 และ สุวรินทร์ ยอดอินทร์ รั้งอันดับ 3 ที่สกอร์รวม 7 โอเวอร์พาร์ 223

ชนาดล ดนตรี คว้าแชมป์คลาสเอชาย หลังทำสกอร์รวมสามวัน 4 อันเดอร์พาร์ 212

คลาส เอ (อายุ 15-18 ปี) ประเภทชาย ชนาดล ดนตรี แม้ว่ารอบสุดท้ายจะหวดเกินมา 1 แต่ทำแต้มตุนไว้เยอะทำสกอร์รวม 4 อันเดอร์พาร์ 212 รับแชมป์ โดยที่มี อธิษฐ์ เครือประยงค์ รั้งอันดับ 2 ที่สกอร์รวมอีเวนพาร์ 216 และ ต้นแสง นันยะ รั้งอันดับ 3 ที่สกอร์รวม 1 โอเวอร์พาร์ 217

“ซิม”ณัฐกฤตา วงศ์ทวีลาภ คว้าแชมป์คลาสเอหญิง หลังทำสกอร์รวมสามวัน 10 อันเดอร์พาร์ 206

ด้านประเภทหญิง “ซิม” ณัฐกฤตา วงศ์ทวีลาภ สวิงโครงการทีมชาติ หวดแบบไม่ไว้หน้าทำ 8 อันเดอร์พาร์ 64 จาก 8 เบอร์ดี้ไม่มีเสีย ทำสกอร์รวม 10 อันเดอร์พาร์ 206 คว้าแชมป์แบบสบายๆ โดยมี “พิ้งค์กี้” พิมพ์ชมพู ฉายศิลป์รุ่งเรือง คว้าอันดับ 2 ด้วยการเฉือนเค้าน์แบ็ค ธรรมนิติ์ฎา สีมา หลังมาเสมอกันที่สกอร์รวม 5 อันเดอร์พาร์ 211

อชิร ชุมชัยเวทย์ คว้าแชมป์คลาสบีชาย

คลาส บี (อายุ 13-14 ปี) ประเภทชาย อชิร ชุมชัยเวทย์ ที่รอบสุดท้ายหวดเพิ่มอีก 1 อันเดอร์พาร์ 71 ทำสกอร์รวม 2 โอเวอร์พาร์ 218 คว้าแชมป์รุ่นนี้ไปโดยมี พายุ วิทวัสโอฬาร รั้งอันดับ 2 ที่สกอร์รวมเกิน 5 และ ธนวินท์ ลี รั้งอันดับ 3 จากผลงานเกิน 6

“ข้าวปั้น” ฐิติกาญจน์ ธรรพสิทธิ์

ด้านประเภทหญิง “ข้าวปั้น” ฐิติกาญจน์ ธรรพสิทธิ์ ก่อนเริ่มนำแค่สโตรคเดียว ก่อนรอบสุดท้ายจะงัดฟอร์มทำ 1 อีเกิ้ล 5 เบอร์ดี้ 2 โบกี้ ทำสกอร์รวม 9 อันเดอร์พาร์ 207 รับแชมป์ในรุ่นนี้ไปครอง โดยทิ้งห่าง พิมพ์พิศา รับรอง ที่รั้งอันดับ 2 ถึง 6 แต้ม และมี ธีมภัสร์ พาทีทิน รั้งอันดับ 3 ที่สกอร์รวม 1 อันเดอร์พาร์ 215

สำหรับสนามต่อไปของการแข่งขัน ทีจีเอ-สิงห์ จูเนียร์ กอล์ฟ แรงกิ้ง 2020-2021 จะเป็นเล่นในสนามที่ 4 ซึ่งจะเริ่มต้นที่ คลาส ซี-ดี-อี-เอฟ ที่สนามนารายณ์ฮิลล์ กอล์ฟ รีสอร์ท แอนด์ คันทรี คลับ จ.ลพบุรี ระว่างวันที่ 3-4 ต.ค.นี้ ก่อนที่ คลาส เอส-เอ-บี จะแข่งที่สนามเดียวกันนี้ในระหว่างวันที่ 9-11 ต.ค.นี้ต่อไป

ทรงยศ อาชวสิริพันธ์ กรรมการส่งเสริมและพัฒนาเยาวชน สมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทย ร่วมยินดีกับ น้องๆเยาวชนที่ได้รับรางวัล ในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนเก็บคะเเนนสมาคมกีฬากอล์ฟฯ “ทีจีเอ-สิงห์ จูเนียร์ กอล์ฟ แรงกิ้ง 2020-2021” ส่วนกลาง คลาส เอส เอ บี สนามที่3 ที่กบินทร์บุรี สปอร์ต คลับ จ.ปราจีนบุรี เมื่อ13 ก.ย.63

ผลการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน ทีจีเอ-สิงห์ จูเนียร์ กอล์ฟ แรงกิ้ง 2020-2021
สนาม 3 คลาส เอส-เอ-บี ระหว่างวันที่ 11-13 กันยายน 2563
สนาม กบินทร์บุรี สปอร์ตส คลับ จ.ปราจีนบุรี รอบสุดท้าย

คลาส เอส (19 ปีขึ้นไป)
ชาย
1.ชาญจิติ กนกศักดิ์สกุล (-8) 68-69-71 (208)
2.เอื้ออารี บุญบางยาง (-5) 69-72-70 (211) (เค้าน์แบ็ค)
3.พศิน วิจิตรเจริญไพศาล (-5) 70-70-71 (211)
หญิง
1.กัญจน์ บรรณบดี (-8) 71-70-67 (208)
2.ฐปรัตน์ บุญศักดิ์นานนท์ (+5) 76-71-74 (221)
3.สุวรินทร์ ยอดอินทร์ (+7) 73-77-73 (223)

คลาส เอ (15-18 ปี)
ชาย
1.ชนาดล ดนตรี (-4) 70-69-73 (212)
2.อธิษฐ์ เครือประยงค์ (-) 74-71-71 (216)
3.ต้นแสง นันยะ (+1) 73-74-70 (217)
หญิง
1.ณัฐกฤตา วงศ์ทวีลาภ (-10) 70-72-64 (206)
2.พิมพ์ชมพู ฉายศิลป์รุ่งเรือง (-5) 70-71-70 (211) (เค้าน์แบ็ค)
3.ธรรมนิติ์ฎา สีมา (-5) 71-68-72 (211)

คลาส บี (13-14 ปี)
ชาย
1.อชิร ชุมชัยเวทย์ (+2) 74-73-71 (218)
2.พายุ วิทวัสโอฬาร (+5) 76-75-70 (221)
3.ธนวินท์ ลี (+6) 76-72-74 (222)
หญิง
1.ฐิติกาญจน์ ธรรพสิทธิ์ (-9) 72-68-67 (207)
2.พิมพ์พิศา รับรอง (-3) 70-71-72 (213)
3.ธีมภัสร์ พาทีทิน (-1) 73-73-69 (215)