TGA – Singha ภาคตะวันออก ปี 65-66 สนามที่ 3

วรพล ประจันพาณิชย์ จากคลาส บี. ชาย คว้าถ้วยชนะเลิศโอเวอร์ออลโลว์กรอส ด้วยสกอร์สองวัน 4 โอเวอร์พาร์ 148 ขณะที่ ปราณ พูลเพิ่ม ดวลเพลย์ออฟชนะ กฤตณัฐ ภูมมะภูติ เก็บแชมป์คลาส เอ. ชาย หลังทำสกอร์สองวันเข้ามาเท่ากันที่ 18 โอเวอร์พาร์ 162 ในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนประเทศไทย รายการ “TGA-Singha Junior Golf Ranking” ของภาคตะวันออก ประจำฤดูกาล 2565-2566 สนามที่ 3 เมื่อวันที่ 23-24 เมษายน พ.ศ.2565 ณ สนาม กบินทร์บุรี สปอร์ตคลับ จ.ปราจีนบุรี

การแข่งขันรายการนี้ สมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ ภาคตะวันออก จัดขึ้นอย่างต่อเนื่อง โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนานักกอล์ฟเยาวชน ทั้งที่มีภูมิลำเนาอยู่ในภาคตะวันออกและนักกอล์ฟเยาวชนในพื้นที่ใกล้เคียง ให้มีประสบการณ์การแข่งขันกอล์ฟที่เป็นมาตราฐานสากล และยังเป็นการเก็บคะแนนสะสมเพื่อคัดเลือกนักกอล์ฟเยาวชนเป็นตัวแทนภาคตะวันออก รวมถึงเป็นตัวแทนประเทศไทย เข้าร่วมการแข่งขันกอล์ฟระดับนานาชาติรายการต่างๆ ตามที่ได้รับการจัดสรรมาอีกด้วย

โดยได้รับการสนับสนุนเป็นอย่างดี จาก บริษัท สิงห์ คอร์เปอเรชั่น จำกัด, ผลิตภัณฑ์น้ำดื่มสิงห์, สิงห์ เลมอนโซดา, น้ำแร่เพอร์ร่า, การกีฬาแห่งประเทศไทย, มิตรแท้ประกันภัย, กอล์ฟแชแนล ไทยแลนด์, Adidas นอกจากนี้ ทาง สมาคมฯ ภาคตะวันออก ยังได้รับการสนับสนุนของรางวัลอุปกรณ์กอล์ฟจาก บ.อุดมพานิช, Great Minerva, ผลิตภัณฑ์ดูแลผิว Sophisticate Your Skin รวมถึง Isuzu บ้านฉาง และ Srixon ที่นอกจากจะมอบของที่ระลึกแล้ว ยังมาเปิดบูธจำหน่ายผลิตภัณฑ์ราคาพิเศษให้กับน้องๆ เยาวชนที่มาร่วมแข่งขันอีกด้วย

สำหรับการแข่งขันเก็บคะแนน สนามที่ 3 ของฤดูกาลนี้ไปทำการแข่งขันกันที่สนาม กบินทร์บุรี สปอร์ตคลับ จ.ปราจีนบุรี เมื่อวันเสาร์-อาทิตย์ที่ 23-24 เมษายน พ.ศ.2565 ซึ่งนักกีฬาได้ทำการแข่งขันท่ามกลางสภาพอากาศแจ่มใสทั้งสอง โดยไม่มีฝนตกลงมาเป็นอุปสรรคแต่อย่างใด โดยในวันแรก พุทธินันท์ ศรีอ่อนรอด จากคลาส เอส.ชาย ทำสกอร์นำโด่งที่ 1 อันเดอร์พาร์ 71 โดยมี วรพล ประจันพาณิชย์ จากคลาส บี. ชาย ตามอยู่สามสโตรค ที่ 2 โอเวอร์พาร์ 74 ต่อมาในวันที่ 2 พุทธินันท์ หลุดถึง 4 ดับเบิ้ลกับอีก 4 โบกี้ เก็บมาได้เบอร์ดี้เดียว จบสองรอบเข้ามาเป็นที่ 3 ในคลาส เอส.ชาย ส่วน วรพล ประจันพาณิชย์ ก็ประคองตัวเข้ามา 2 โอเวอร์เท่ากับวันแรก จบสองรอบคว้าแชมป์คลาส บี.ชาย ไปอย่างไม่ยากเย็น ขณะที่ทางด้าน คลาส เอ.ชาย จบ 2 วัน ปราณ พูลเพิ่ม ทำคะแนนเข้ามาเท่ากันกับ กฤตณัฐ ภูมมะภูติ ที่ 18 โอเวอร์ 162 ต้องออกไปดวลเพลย์ออฟเพื่อหาผู้ชนะ และเพียงหลุมเดียว ปราณ ก็เก็บพาร์คว้าอันดับ 1 ของ คลาส เอ.ชายมาครองได้

สำหรับการแข่งขันสนามถัดไป จะเป็นการแข่งขันรายการพิเศษ TGA Eastern Fun Family Day 2022 ในวันที่ 8 พ.ค. 2565 เป็นการแข่งขันแบบทีมที่จับคู่ระหว่าง นักกอล์ฟเยาวชน กับ นักกอล์ฟเยาวชน/ผู้ปกครอง/ผู้ฝึกสอน แข่งแบบโฟร์ซัม(สลับตีลูกเดียวกัน)คิดแต้มต่อด้วยระบบ Honest John เพื่อเสริมสร้างความสัมพันธ์ระหว่างนักกีฬา, ผู้ปกครอง, โปรผู้ฝึกสอน ส่วนการแข่งขันเก็บคะแนนสนามที่ 4 ของฤดูกาลนี้ จะมีขึ้นในวันที่ 18-19 มิถุนายน 2565 ณ สนามกอล์ฟราชนาวีพลูตาหลวง จ.ชลบุรี ผู้ที่สนใจเข้าร่วมการแข่งขัน สามารถติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่เว็ปไซต์ www.tga-eastern.com

คลาส เอส.

ชนะเลิศ ชนกันต์ บุญกิตติวศิน 81-70-151

รองอันดับ 1 ธนกฤต เผนโคกสูง 75-78-153

รองอันดับ 2 พุทธินันท์ ศรีอ่อนรอด 71-84-155

คลาส เอ.

ชนะเลิศ ปราณ พูลเพิ่ม 83-79-162 (Playoff)

รองอันดับ 1 กฤตณัฐ ภูมมะภูติ 86-76-162

รองอันดับ 2 ชัยภัทร วงเวียน 81-82-163

คลาส บี.

ชนะเลิศ วรพล ประจันพาณิชย์ 74-74-148

รองอันดับ 1 ภูริภัทร วิเชียรชัย 76-78-154

รองอันดับ 2 Bodo Eberhard Phornsiri Debuch 84-79-163

คลาส ซี.

ชนะเลิศ อธิชา ไชยเทพ 77-74-151

รองอันดับ 1 พสิษฐ์ ราตะกั่ว 77-77-154

รองอันดับ 2 ภัทรพล วิเชียรไชย 82-76-158

คลาส ดี.

ชนะเลิศ กุลเดช สามเสน 78-78-156

รองอันดับ 1 เสฏฐวุฒิ วีระชุมพล 90-81-171

รองอันดับ 2 ธัชกร ยามช่วง 87-84-171

คลาส อี.

ชนะเลิศ ธนกฤต เงินโสม 81-74-155

รองอันดับ 1 พิชญ์ กิจขุนทด 81-77-158

รองอันดับ 2 รัชชยุต สูติพันธ์วิหาร 80-82-162

คลาส เอฟ.

ชนะเลิศ รติ ศิริสมบูรณ์ 106-105-211

ประเภทหญิง

คลาส เอ.

ชนะเลิศ อุษณี อุดคำเที่ยง 77-72-149

รองอันดับ 1 ณีรนุช ประจันพาณิชย์ 77-73-150

รองอันดับ 2 อลิน ศรีรัตน์ 80-75-156

คลาส บี.

ชนะเลิศ Alyssa Kerner 80-76-156

รองอันดับ 1 ภลินี วิมูลชาติ 76-84-160

รองอันดับ 2 กัญยรักษ์ พงษ์พิธานนท์ 82-80-162

คลาส ซี.

ชนะเลิศ วิรดา ถวิลสังข์ 75-79-154

รองอันดับ 1 พิรญาณ์ บุญยะโสมะ 80-80-160

รองอันดับ 2 ธัญญเนต ภูมมะภูติ 83-83-166

คลาส ดี.

ชนะเลิศ อันนา ผ่องหทัยกุล 76-74-150

รองอันดับ 1 ชนัญชิดา อยู่นาน 90-78-168

รองอันดับ 2 ธัญญวัลย์ นพคุณธรรมชาติ 94-82-176

คลาส อี.

ชนะเลิศ ปวเรศ หันแจ้ด 89-81-170

รองอันดับ 1 พิมพ์นารา คุปต์อัครภิญโญ 144-140 284

คลาส เอฟ.

ชนะเลิศ บุญลดา กันทา 107-100-207

รองอันดับ 1 Stephanie Joy Gaisano 117-114-231

รองอันดับ 2 นรินพร พรหมเสียง 140-138-278