นักกอล์ฟเยาวชนกว่า 131 เข้าร่วมแข่งขันกอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนสะสม “ทีจีเอ-สิงห์ จูเนียร์ กอล์ฟ แรงกิ้ง ฤดูกาลใหม่ 2022-2023 ประเดิมเล่นคลาส ซี-ดี-อี-เอฟสนามแรก ณ สนาม วอเตอร์มิลล์ กอล์ฟ คลับ แอนด์ รีสอร์ท อ.องค์รักษ์ จ.นครนายก แข่งขันระหว่างวันที่ 30 ม.ย. – 1 พ.ค.2565 อุทัย รัตนเวทวงศ์ คว้าแชมป์คลาส ซี ชาย และ สุริฏฐ์ปรียา พฤษานุบาล เพลย์ออฟคว้าแชมป์ในประเภทหญิง

รายการนี้ สิงห์ คอร์เปอเรชั่น และการกีฬาแห่งประเทศไทย ร่วมสนับสนุน สมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ (ทีจีเอ) โดย นายรังสฤษดิ์ ลักษิตานนท์ นายกสมาคม จัดการแข่งขันแบบสโตรคเพลย์ 2 วัน 36 หลุม ภายใต้กฏข้อบังคับของ อาร์แอนด์เอ ระหว่างวันที่ 30 เม.ย. – 1 พ.ค. 2565 ณ สนาม วอเตอร์มิลล์ กอล์ฟ คลับ แอนด์ รีสอร์ท อ.องค์รักษ์ จ.นครนายก โดยแบ่งการแข่งขันเป็น ชาย-หญิง คลาส ซี (11-12 ปี),ดี (9-10 ปี),อี (7-8 ปี),เอฟ (อายุไม่เกิน 6 ปี) เพื่อเฟ้นหาตัวแทนนักกอล์ฟเยาวชน (ต้องเข้าร่วมการแข่งขัน 4 จาก 6 รายการเป็นอย่างน้อย) ได้สิทธิ์ร่วมคัดตัวเยาวชนทีมชาติไปร่วมการแข่งขันระดับนานาชาติ อาทิ ไอเอ็มจี จูเนียร์ เวิลด์ กอล์ฟ แชมเปี้ยนชิพ และ เอฟซีจี คัลลาเวย์ เวิลด์ จูเนียร์ ที่ประเทศสหรัฐ

จบการแข่งขันในวันสุดท้าย (1 พ.ค.65) คลาสซีชาย แชมป์เป็นของ อุทัย รัตนเวทวงศ์ จากผลงาน 3 โอเวอร์พาร์ 147 (76-71) อันดับ 2 เป็นของ ศุภกร เวชสุภาพร 6 โอเวอร์พาร์ 150 (76-74) และ ภัททพัฒน์ ชลวีระวงศ์ สกอร์ 9 โอเวอร์พาร์ 153 (76-77) รับอันดับ 3 ขณะที่ประเภทหญิงต้องตัดสินแชมป์ด้วยการดวลเพลย์ออฟ หลังสกอร์มาเสมอกันท่ 1 อันเดอร์พาร์ 143 ก่อนเป็น สุริฏฐ์ปรียา พฤษานุบาล (71-72) ที่เอาชนะ วิรดา ถวิลสังข์ (74-69) คว้าแชมป์รุ่นนี้ไป และ จิรัชยา ปรีชาสุชาติ (73-72) คว้าอันดับ 3 ด้วยสกอร์รวม 1 โอเวอร์พาร์ 145

คลาส ดี ชาย แชมป์เป็นของ ภูริต วงศ์สว่าง กับผลงาน อีเวนพาร์ 144 (73-71) โดยมี นัทกร เบ็ญนุกูล รับอันดับ 2 จากผลงาน 1 โอเวอร์พาร์ 145 (73-72) และอันดับ 3 เป็นของ พชิระวัลส์ ราชแสนเมือง สกอร์รวม 4 โอเวอร์พาร์ 148 (71-77) ประเภทหญิง ญาณิศากานต์ รัตนโภคาสถิต รับแชมป์ไปจากผลงาน 1 โอเวอร์พาร์ 145 (73-72) อันดับ 2 เป็น อันนา ผ่องหทัยกุล สกอร์รวม 4 โอเวอร์พาร์ 148 (75-73) และ ณัฐรดา พิพิธธนาบรรพ์ รับอันดับ 3 ผลงาน 5 โอเวอร์พาร์ 149 (77-72)

คลาส อี ชาย ไอวิน หยาง (79-75) เอาชนะ ธนภิธัช อำนาจครุฑ (79-75) ในการดวลเพลย์ออฟ หลังเสมอกันที่ 10 โอเวอร์พาร์ 154 ขณะที่อันดับ 3 เป็นของ นิคโกลัส ปาเป้ สกอร์รวม 14 โอเวอร์พาร์ 158 (81-77) ประเภทหญิง (แบบพาร์ 58) แชมเป็นของ บุญรัตน์ กันทา สกอร์รวม 16 โอเวอร์พาร์ 132 (67-65) สิราวรรณ ทูลยอดพันธ์ คว้าอันดับ 2 จากสกอร์รวม 46 โอเวอร์พาร์ 162 (83-79) และ ณัฏฐฌิชา จินตโกวิท รับอันดับ 3 สกอร์รวม 53 โอเวอร์พาร์ 169 (85-84) คลาส เอฟ (แบบพาร์ 65) ชาย รพินทร์ ตันสกุล คว้าแชมป์ไปด้วยสกอร์รวม 15 โอเวอร์พาร์ 145 (72-73) อันดับ 2 เป็นของ กันต์ เสณีตันติกุล สกอร์รวม 45 โอเวอร์พาร์ 175 (85-90) และ รติ ศิริสมบูรณ์ คว้าอันดับ 3 สกอร์รวม 47 โอเวอร์พาร์ 177 (87-90) ด้านประเภทหญิง (แบบพาร์ 65) ปัณณาพร วรอภิญญาภรณ์ คว้าแชมป์ ไปด้วยคะแนน 12 โอเวอร์พาร์ 142 (72-70) อันดับ 2 เกวลิน สกาย ทอโทร่า สกอร์รวม 26 โอเวอร์พาร์ 156 (76-80) และ ชุติกาญจน์ วรอภิญญาภรณ์ รับอันดับ 3 สกอร์รวม 36 โอเวอร์พาร์ 166 (85-81)

สำหรับการแข่งขันรายการต่อไปของ สมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ จะเป็นในรายการ “ทีจีเอ-สิงห์ จูเนียร์ กอล์ฟ แรงกิ้ง 2022-2023 (คลาส เอส-เอ-บี) ณ สนามวอเตอร์ มิลล์ กอล์ฟ คลับ แอนด์ รีสอร์ท อ.องค์รักษ์ จ.นครนายก ระหว่างวันที่ 6-8 พฤษภาคม 2565

สรุปผลการแข่งขันกอล์ฟ ทีจีเอ-สิงห์ จูเนียร์ กอล์ฟ แรงกิ้ง 2022-2023 (คลาส ซี-ดี-อี-เอฟ)

สนาม วอเตอร์มิลล์ กอล์ฟ คลับ แอนด์ รีสอร์ท

คลาส ซี ชาย (แบบพาร์ 72)

147 (+3) อุทัย รัตนเวทวงศ์ 76-71

150 (+6) ศุภกร เวชสุภาพร 76-74

153 (+9) ภัททพัฒน์ ชลวีระวงศ์ 76-77

คลาส ดี ชาย (แบบพาร์ 72)

144 (-) ภูริต วงศ์สว่าง 73-71

145 (+1) นัทกร เบ็ญนุกูล 73-72

148 (+4) พชิระวัลส์ ราชแสนเมือง 71-77

คลาส อี ชาย (แบบพาร์ 72)

154 (+10) ไอวิน หยาง 79-75 (เพลย์ออฟ)

154 (+10) ธนภิธัช อำนาจครุฑ 79-75

158 (+14) นิคโกลัส ปาเป้ 81-77

คลาส เอฟ ชาย (แบบพาร์ 65)

145 (+15) รพินทร์ ตันสกุล 72-73

175 (+45) กันต์ เสณีตันติกุล 85-90

177 (+47) รติ ศิริสมบูรณ์ 87-90

คลาส ซี หญิง (แบบพาร์ 72)

143 (-1) สุริฏฐ์ปรียา พฤษานุบาล 71-72 (เพลย์ออฟ)

143 (-1) วิรดา ถวิลสังข์ 74-69

145 (+1) จิรัชยา ปรีชาสุชาติ 73-72

คลาส ดี หญิง (แบบพาร์ 72)

145 (+1) ญาณิศากานต์ รัตนโภคาสถิต 73-72

148 (+4) อันนา ผ่องหทัยกุล 75-73

149 (+5) ณัฐรดา พิพิธธนาบรรพ์ 77-72

คลาส อี หญิง (แบบพาร์ 58)

132 (+16) บุญรัตน์ กันทา 67-65

162 (+46) สิราวรรณ ทูลยอดพันธ์ 83-79

169 (+53) ณัฏฐฌิชา จินตโกวิท 85-84

คลาส เอฟ หญิง (แบบพาร์ 65)

142 (+12) ปัณณาพร วรอภิญญาภรณ์ 72-70

156 (+26) เกวลิน สกาย ทอโทร่า 76-80

166 (+36) ชุติกาญจน์ วรอภิญญาภรณ์ 85-81