อรรถสิทธิ์ ลือนาม ระเบิดฟอร์ม หวด 1 อันเดอร์พาร์ 71 คว้าแชมป์ ไฟลต์แชมเปี้ยนชิพ ในการแข่งขัน “ช้าง อเมเจอร์ แชมเปี้ยนชิพ 2021-2022” เมื่อวันที่ 18 มิถุนายน 2565 ที่สนามปาริชาต อินเตอร์เนชั่นแนล กอล์ฟ ลิงค์ จ.ชลบุรี

การแข่งขันกอล์ฟสมัครเล่นรายการ Chang Amateur Championship 2021-2022 กลับมาทำการแข่งขันอีกครั้งในรูปแบบใหม่ เพื่อให้สอดคล้องกับมาตรการคัดกรองและป้องกันเชื้อโควิด-19 ที่เข้มงวด แต่ก็ยังคงความสนุกสนานในเกมกอล์ฟ และเต็มไปด้วยความตื่นเต้นกับการลุ้นรับของรางวัลมากมายเช่นเดิม ซึ่งก็รวมถึงรางวัลแจ็คพอต ‘ร่วมทริปใหญ่ประจำปี’ ที่นำมาจับฉลากหาผู้โชคดีทั้ง 6 รางวัลด้วย ซึ่งยังคงได้รับการสนับสนุนด้วยดีเสมอมาจาก บริษัท ช้างอินเตอร์เนชั่นแนล จำกัด ผู้ผลิตเครื่องดื่มตราช้าง

โดยผู้ที่จะเข้าร่วมการแข่งขัน ต้องมีเอกสารยืนยัน การได้รับวัคซีน การหายจากอาการโควิด หรือมีผลยืนยันการตรวจด้วยวิธีต่างๆ ตามจำนวนและระยะเวลาที่กำหนดไว้ และผ่านการคัดกรองที่สนามอีกครั้ง ก่อนเข้าร่วมการแข่งขันได้ และจำกัดจำนวนผู้เข้าร่วมการแข่งขันเพียง 120 ท่านเท่านั้น และระหว่างที่นักกอล์ฟทำการแข่งขันอยู่ในสนาม ทางคณะกรรมการจัดการแข่งขันก็จะทำการถ่ายทอดสดการจับฉลาก รูปแบบการคิดแต้มต่อ และจับฉลากรางวัลแจ็คพอต ‘ร่วมทริปใหญ่ประจำปี’ ทั้ง 6 รางวัล ผ่านทาง Facebook : golftimefanpage (www.facebook.com/golftimefanpage) และเมื่อนักกอล์ฟแข่งขันครบทั้ง 18 หลุมแล้ว ก็กลับขึ้นมาส่งสกอร์การ์ด พร้อมกับจับฉลากของรางวัลจากผู้ร่วมสนับสนุนมากมาย รับชุดอาหาร-เครื่องดื่ม และกลับบ้านได้เลย โดยผลการแข่งขันจะประกาศให้ทราบผ่านทางออนไลน์ช่องทางต่างๆ

การแข่งขันในวันนี้เริ่มทำการปล่อยตัวที่หลุม 1 และ 10 เริ่มก๊วนแรกกันที่เวลา 11.00 น. นักกอล์ฟที่เดินทางมาถึงก็จะทำการลงทะเบียน รับเครื่องดื่มผลิตภัณฑ์ตราช้างและอาหาร ก่อนแยกย้ายไปปซ้อมและรอเวลาปล่อยตัวกัน โดยการแข่งขันได้แบ่งออกเป็น 5ไฟลต์ ได้แก่ ไฟล์ตสุภาพสตรี แต้มต่อ 0-24, แชมเปี้ยนชิพไฟล์ต แต้มต่อ 0-6.9 แข่งขันกันด้วยกรอสสกอร์, ไฟล์ต เอ. แต้มต่อ 7-12.9, ไฟล์ต บี. แต้มต่อ 13-18.9 และไฟล์ต ซี. แต้มต่อ 19-24

ในระหว่างที่นักกอล์ฟทำการแข่งขันอยู่ ทางกอล์ฟไทม์ ก็ได้ดำเนินการจับสลากเลือกระบบคิดคะแนนการแข่งขันวันนี้ โดยได้รับเกียรติจาก คุณเบญจพล เถาว์กายา ผู้จัดการทั่วไป สนามปัตตาเวีย เซ็นจูรี่ กอล์ฟ คลับ ที่มาร่วมกิจกรรมในวันนี้เป็นผู้จับสลาก โดยได้ระบบคิดคะแนนแบบ คัลลาเวย์ และดับเบิ้ลพีโอเรีย พร้อมทั้งยังได้ทำการจับสลากมอบโชคให้กับผู้โชคดี 6 ท่าน ได้แก่ นพ.ธีระ ศักดิยากร, นพ.กมลรัตน์ สัตตบุษย์, นายสุวรรณ สันติวงศ์บุญ, นายวิโรจน์ รอดแจ้ง, นายมโน อุทัยวัฒนานนท์ และ คุณวาสิตา เบ้าพิมพา

หลังจากการแข่งขันสิ้นสุดลงนักกอล์ฟต่างทยอยเดินทางกลับสู่คลับเฮ้าส์ เพื่อทำการส่งสกอร์การ์ด พร้อมจับสลากรางวัล ให้นักกอล์ฟทุกท่านมีของติดมือกลับบ้านไปพร้อมรับเซ็ทอาหารเย็น ไปรับประทานกันต่อในแบบนิวนอมอล

สำหรับผลการแข่งขันในวันนี้ ไฟลต์เก่งใหญ่ที่แข่งขันกันแบบกรอสสกอร์ โดย อรรถสิทธิ์ ลือนาม ระเบิดฟอร์มเก่งหวดเข้ามา 1 อันเดอร์พาร์ (35-36-71) เก่งสุดของวันนี้รับรางวัลชนะเลิศแชมเปี้ยนชิพไฟลต์ไปครองแบบสบาย โดยมี ศรายุทธ อุตมาลา 35-42-77 คว้ารองอันดับ1 และ นายนิติธร อายุวรรณ 39-41-80 คว้ารองอันดับ 2 ในไฟลต์นี้

ส่วนทางด้านไฟลต์ เอ. ชนะเลิศ ได้แก่ พิทยา ตรีภพ 37-43-80(8. العب اون لاين مجانا 7) 71.3, ไฟลต์ บี. ชนะเลิศ ได้แก่ ภาณุพงศ์ อ้นยิ้ม 44-46-90(16. كيف تلعب روليت 9) 73.1 (ชนะเค้าท์แบ็ค), ไฟลต์ ซี. ชนะเลิศ ได้แก่ ธรรมนูญ ลิ่มกุล 44-51-95(19.3) 75.7 และ ไฟลต์สุภาพสตรี ชนะเลิศ ได้แก่ กษมน มาวิมล 40-45-85(10.8) 74.2

สำหรับการแข่งขันในสนามถัดไปจะมีขึ้นที่ สุวรรณภูมิ กอล์ฟ แอนด์ คันทรี คลับ ถ.สุวินทวงศ์ ในวันที่ 1 กรกฏาคม 2565 ผู้ที่สนใจสามารถติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ทาง เว็ปไซต์กอล์ฟไทม์ (www.golftime.co.th), Facebook : golftimefanpage (www.facebook.com/golftimefanpage), Line (Openchat : golftimenewspaper) รวมถึงหนังสือพิมพ์กอล์ฟไทม์ที่ยังออกเป็นประจำทุกวันที่ 1 และ 16 ของทุกเดือนอีกด้วย

สนามที่ 5 ปาริชาต อินเตอร์เนชั่นแนล กอล์ฟ ลิงค์, 18 มิถุนายน 2565 แชมเปี้ยนชิพ (0-6.9)

ระบบการคิดแต้มต่อ Callaway / Double Peoria เริ่มนับย้อนหลังที่หลุม 18

ชนะเลิศ นายอรรถสิทธิ ลือนาม 35-36-71

รองชนะเลิศอันดับ 1 นายศรายุทธ อุตมาลา 35-42-77

รองชนะเลิศอันดับ 2 นายนิติธร อายุวรรณ 39-41-80

ไฟลต์ A (7-12.9)

ชนะเลิศ นายพิทยา ตรีภพ 37-43-80(8.7) 71.3

รองชนะเลิศอันดับ 1 นายธีรพงษ์ ประสงค์สืบ 42-43-85(12.5) 72.5

รองชนะเลิศอันดับ 2 นายสายชล เพ็ชรนิล 40-43-83(10.4) 72.6

ไฟลต์ B (13-18.9)

ชนะเลิศ นายภาณุพงศ์ อ้นยิ้ม 44-46-90(16.9) 73.1

รองชนะเลิศอันดับ 1 นายธนากร ธนโชตฐากุล 43-47-90(16.9) 73.1

รองชนะเลิศอันดับ 2 นายวรศักดิ์ เมฆยิ้ม 43-48-91(17.1) 73.9

ไฟลต์ C (19-24)

ชนะเลิศ นายธรรมนูญ ลิ่มกุล 44-51-95(19.3) 75.7

รองชนะเลิศอันดับ 1 นายวันชัย วินิจศร 47-51-98(21.8) 76.2

รองชนะเลิศอันดับ 2 นายมโน อุทัยวัฒนานนท์ 48-49-97(20.7) 76.3

ไฟลต์ Lady 0-24

ชนะเลิศ คุณกษมน มาวิมล 40-45-85(10.8) 74.2

รองชนะเลิศอันดับ 1 คุณอรวรรณ กาบวัง 46-46-92(16.2) 75.8

รองชนะเลิศอันดับ 2 คุณวาสิตา เบ้าพิมพา 46-49-95(18.4) 76.6